30 ตอบกลับ

ใช้สิทธิ์บัตรทองค่ะ ไม่เสียค่าใช้จ่ายเลยค่ะ แต่เด็กต้องรีบทำใบเกิดก่อนออกจากรพ. นะคะเพราะเด็กมีค่าใช้จ่ายแต่ถ้าทำใบเกิดเสร๊จก่อนออกจากรพ. เด็กจะไม่ต้องเสียตังเลยค่ะ

ของเราก็ต้องรีบไปแจ้งเกิดเหมือนกันค่ะ พยาบาลบังคับเลยค่ะถ้าไม่อยากเสียตังค์

ถ้าใช้สิทธิ์บัตรทองคลอดธรรมชาตินอนห้องรวมเสียแค่30บาทคะ แต่เด็กต้องรีบไปแจ้งเกิดก่อนออก ร.พ นะค่ะ แต่ถ้าผ่าคลอดมีบล็อคหลังหรือใช้ยาด้วยก็อาจจะมีจ่ายค่ายาด้วยค่ะ

ผ่าคลอดเหมือนกันค่ะไม่เสียค่ะ

TapFluencer

บ้านนี้ค่ะ ใช้สิทธิ 30บาท ผ่าคลอดบล็อกหลัง ห้องรวม อยู่ 2วัน (นอนรอผ่า 1คืน) เสียค่ายาธาตุเหล็ก ค่าอย่างอื่น รวมแล้ว 667บาท ออกจาก รพ.(แล้วไปจ่ายค่าฝากพิเศษที่คลีนิค 6,000)

เราใช้สิทธิบัตร30ค่ะ ผ่าคลอด วางยาสลบ ห้องรวม อยู่รพ.4วัน (นอนรอคลอด1วัน หลังคลอด3วัน) เพราะลูกตัวเหลือง เสียค่ายา150฿ ค่าผ้าอนามัยหลังคลอดห่อละ50฿

ใช้สิทธิบัตรทองค่ะ บ้านนี้ผ่าคลอด เสียแค่2,000฿เองค่ะ จ่ายจบออกโรงพยาบาลค่ะ แต่ไม่มั่นใจค่าอะไรบ้างนะคะ สามีเป็นคนดูแลค่าใช้จ่ายทั้งหมดเลยคะ

บ้านนี้ผ่าใช้สิทธิ์บัตรทองไม่เสียค่าใช้จ่ายเลยค่ะ วันออกจากรพ. ให้พ่อเด็กมาทำเรื่องแจ้งเกิดแล้วทำสิทธิ์บัตรทองให้ลูก ไม่มีค่าใช้จ่ายค่ะ

ใช่ค่ะ 38ขึ้นไปค่ะ

ของแม่บ้านนี้ตอนคลอดท้องแรก คลอดเองนะคะไม่ได้ผ่าเสียแค่30 ไม่มีเสียอะไรเพิ่มถ้ามีผ้าอนามัยสำหรับพึ่งคลอดก็ไม่ต้องไปซื้อที่โรงบาล

บ้านนี้แม่ติดโควิทวิทคร่ะสิทธิบัตร30คร่ะ ผ่าคลอด.เร่งยางคลอด ฉีดยาชา. นอนห้องพิเศษ นอนได้ 3 วันคร่ะ. เสียแค่ค่าห้องพิเศษ 500บาทคร่ะ

ถ้ายังพอมีจ่าย ใช้30บาทเลือกห้องพิเศษก็โอเคอยู่ค่ะแม่แค่เสียค่าห้องตามวันที่พักของรพ.นั้นๆหรือมีค่ายามาเพิ่มไม่กี่บาทค่ะ

TapFluencer

แม่บ้านนี้ไม่เสียค่าคลอดค่ะแต่เสียค่ากินอยู่ที่ รพ ค่ะ เพราะน้องตอนคลอดมีภาวะหายใจเร็วหอบ อยู่4วันปาไปเป็นพันเลย😿🤣