49 ตอบกลับ

น้องฉีดวัคซีนแรกเกิดจากรพ.ค่ะ วัคซีนBCG หรือที่เรียกว่าป้องกันวัณโรค ต้องได้รับทุกคนแรกเกิด จะมีตุ่มหนองแบบนี้ขึ้น1-2สัปดาห์ค่ะ แม่ไม่ต้องตกใจ ไม่ต้องแกะแผลนะค่ะจะแตกเอง แลให้แม่ใช้สำลีชุปน้ำเกลือเช็ดหลังอาบน้ำค่ะ จากนั้นจะเหลือรอยแผลเป็นไว้ให้เห็น เป็นปกติค่ะ

VIP Member

ฉีดวัคซีนมาใช่ไหมคะ น้องเคยเป็นตอนฉีดวัคซีนมาแล้วเกิดการเสียดสี อักเสบ เลยเป็นหนอง ไม่ต้องอะไร หนองจะแตกยุบไปเองค่ะ ตอนนี้น้องที่บ้านปกติดีค่ะ

VIP Member

ไม่ต้องทำอะไรเลยคะอาบน้ำปกติเดี๋ยวก็แตกแล้วก็จะหายไปเอง..แต่เด็กบางคนแตกแล้วขื้นอีกก็มี แต่ลูกแม่ขื้นครั้งเดียวแตกแล้วก็หายไปเอง

กตินที่ออกมาจากร.พ หมอเขาฉีดฝีให้น้องไงค่ะคุณแม่ เดี๋ยวมันก็หายเอง คุณแม่ต้องกินยาแก้ปวดแก้อักแสบด้วยน่ะค่ะถ้าลูกกินนมแม่

คุณหมอฉีดยาให้เข็มแรกค่ะเลยเป็นฝี พอน้องครบเดือนนึงจะขึ้นมาแบบนี้ล่ะค่ะ แต่อย่าทำอะไรนะคะ ให้เเตกเอง เดี๋ยวก็แห้งค่ะแม่

ปลูกฝีขึ้นค่ะ เอาน้ำเกลือเช็ดแผลแล้วเอาแอลกอฮอล์ทารอบๆแผลป้องกันเชื้อโรคค่ะ เดี๋ยวแผลจะแห้งแล้วก็ดีขึ้นเรื่อยๆคะ

ปลุกฝีค่ะ เด่วจะแตกไปเอง คุนแม่เอาน้ำเกลือเช็ดให้น้องค่ะ ห้ามเอาแอลกอฮอล์เช็คนะค่ะ ทำตามรูปที่แนบเลยคะ

ที่จริงคุณหมอต้องแจ้งเรานะว่าปลูกฝี บ้านนี้แจ้งและบอกวิธีการต่างๆ อย่าไปแกะนะคะ เดี่ยวกูยุบหายเอง

หมอปลูกฝีให้ลูกจ้ าห้ามบีบห้ามแกะห้ามเกานะคะ ให้ใช้สำลีชุบนำ้อุ่นเช้ดทำความสะอาดสมำ่เสมอนะคะ

Super Mum

ฝีที่ปลูกตั้งแต่เกิดค่ะ พอแตกแล้วใช้น้ำต้มสุกที่เย็นแล้วหรือน้ำเกลือเช็ดทำความสะอาดค่ะ