15 ตอบกลับ

ได้ซาวน์ทุกเดือนค่ะ ทั้งทางหน้าท้องและปากมดลูก พึ่งมีตอน6เดือนที่แค่ฟังเสียงหัวใจเฉยๆ แต่รอบหน้าหมอจะให้กลับซาวน์อีกค่ะ (ส่วนตัวเคยตัดปากมดลูกเนื่องจากเซลล์เปลี่ยนในระยะcin3 ก่อนจะเป็นมะเร็งปากมดลูกค่ะ)

VIP Member

ของบ้านนี้ซาวน์ทุกครั้ง ตั้งแต่ 5week ซาวน์ทีกอาทิตย์เลยค่ะ ที่ซาวน์บ่อยเพราะเรามีปัญหาเรื่องแท้งคุกคามกับเย็บปากมดลูก พอหลังจาก 21 week ที่เย็บปากมดลูกแล้วหมอไม่ซาวน์ให้แล้วค่ะ เขาบอกจนกว่าจะมีอะไรผิดปกติ

VIP Member

เหมือนกันเลยค่ะ ได้ซาวล่าสุดตอน 20 week ค่ะ พอเราถามพยาบาลหมอบอกว่ามีวีคกำจัดที่จะซาวด์ให้ค่ะ แต่ที่ถามคนสอนพิเศษจะได้ซาวทุกครั้งที่หมอนัดเลย ทีมเดียวกันเลยค่ะบ้านนี้ 8 เมษา

บ้านนี้ซาวด์ทุกครั้งที่ไปตามนัดเลยนะคะ รพ รัฐ ค่ะ ฝากตอน 9 w. เดือนตุลาคม ไปพบคุณหมอ ทุกเดือน ซาวด์ทุกเดือนเลยค่ะ ตอนนี้ 25w แล้วค่ะ

เหมือนกันเลยทางนี้ได้ซาวตอน5เดือนตอนนี้8เดือนเเล้วก็ยังไม่ได้ซาวอยากรู้น้ำหนักตัวลูกมากอยากเห็นตัวเค้า

ซาวด์ครั้งแรกตอนไปฝากครรภ์ค่ะ ครั้งที่2ตอน19+2 นัดอีกครั้ง30+2ค่ะเจาะเลือด ไม่รู้จะได้ซาวด์ไหม ตอนนี้28w

เหมือนกันเลยค่ะหมอบอก ผญ ไว้ก่อนละกันนะคุณแม่

เเนะนำซาวด์ที่คลีนิคด้านนอกเรยค่ะ ส่วนใหญ่ รพ เค้าจะมีการอัลตร้าซาวด์3ครั้งค่ะไตรมาสละครั้ง

Super Mum

ถ้าไม่มีข้อบ่งชี้ในการอัลตร้าซาว ร.พ.รัฐก้ซาวแค่ 2 ครั้ง ฝากครรภ์ครั้งแรกกับตอน 36 วีคค่ะ

Super Mum

บ้านนี้ รพ.รัฐ หมอซาวด์ทุกเดือนค่ะ แต่ถ้าแม่ไม่สบายใจไปซาวด์คลินิคก็ได้ค่ะ

VIP Member

ไปซาวด์คลินิคเป็นครั้งคราวเอานะคะ ดีกว่าไปให้ตัวเองเป็นกังวลอยู่แบบนั้น