4 ตอบกลับ

ส่วนมากโรงบาลรัฐถ้าไม่มีภาวะเสี่ยงอะไร หมอจะประเมินให้ค่ะ เค้าจะให้คลอดเอง ส่วนถ้าผ่าคลอดอันนี้ไม่แน่ใจว่าเค้าให้ผ่ามั้ย แต่ถ้าผ่าก็ต้องเสียเงินเองค้ะ

แต่ถ้าหมอประเมินว่าให้ผ่าคลอดก็ไม่น่าเสียอะไรมั้งค้ะ โทรสอบถามทางโรงบาลเลยค้า

เสียกรณีที่ใช้สิทธิ์เกินค่ะ เสียเท่าไหร่อันนี้เเล้วแต่โรงบาลนะ

เสียหมดค่ะถ้าเราใช้สิทธิ์เกิน ไม่ว่าจะรพ.รัฐหรือรพ.เอกชน แต่ถ้าไม่เกินก็ไม่เสีย จำไม่ได้ว่ามันห้ามใช้เกินเท่าไหร่หรือยังไงนะ เราถามมาตั้งแต่ที่พี่เราคลอดแล้วเราลืมมันนานมากแล้ว

ส่วนมากผ่าคลอด 12,000จ้ะแล้วแต่โรงบาล

ใช้สิทธิ์อะไรคะ

งั้นก็ฟรีค่ะ