16 ตอบกลับ

ปกติ5เดือนต้องตรวจคัดกรองหลายอย่างเลยค่ะ เพราะช่วงนี้จะเห็นพัฒนาการและความผิดปกติชัดเจนที่สุด ของเราก็ตรวจเบาหวานและซาวด์ดูเพศและดูความเจริญเติบโต ดูน้ำหนักดูอวัยวะว่าครบไหม

บ้านนี้หมอนัดซาวด์​ 17​ วีค​ แจ้งล่วงหน้าเลยค่ะว่าตรวจอะไรบ้าง​ ที่หมอบอกจะมีตรวจโรคหัวใจกับปากแหว่งฯ​ แล้วก็ลุ้น​เพศ​น้องค่ะ

บ้านนี้โรงบาลรัฐคะ ชั่งน้ำหนัก ตรวจความดัน ฟังคลื่นหัวใจแร้วก้อวัดขนาดมดลูกซาวเพิ่งซาวไปแค่ครั้งเดียวตอนนี้8เดือนกว่าแน้วคะ

ของแม่ตรวจระดับน้ำตาลในเลือด​ ซาวน์ดูความสมบูรณ์​ของอวัยวะ​ของลูก ฝากครรภ์​กับ​ รพ.เอกชน​ค่ะ​

ตรวจปัสสาวะ ซาวด์ดูเพศ ดูความผิดปกติของลูกมือเท้าครบมั้ย แล้วก็เจาะเลือดตรวจคัดกรองเบาหวาน

บ้านนี้ฝากคลีนิกค่ะ ถ้าช่วง 4-5 เดือนก็จะซาวน์ดูความสมบูรณ์น้อง ฉีดไข้หวัดใหญ่ ตรวจเบาหวานค่ะ

หมอจะซาวให้ดูน้องทุกครั้งที่นัดไป ให้ดูการเจริญเติบโตของน้องทุกๆครั้งเรยค่ะ

มันขึ้นอยู่มี่ว่าแม่ฝากกับรพ.รัฐ เอกชน หรือคลินิคค่ะ แต่ละที่จะแตกต่างกันไป

บ้านนี้ฝาก​คลินิก​ตรวจฉี่+ถามอาการความรู้สึก+ซาวด์​น้อง+จัดยาให้ทุกครั้ง

VIP Member

บ้านนี้ฝากรพ. หมอซาวให้ช่วง 4 เดือนค่ะ แล้วก้รอรับใบนัดรับยากลับบ้านค่ะ