18 ตอบกลับ

VIP Member

การทำความสะอาดสะดือ จะต้องเช็ดด้วยแอลกอฮอร์ที่ รพ.ให้มา ถ้าหาซื้อเองระวังเจอแบบแสบแผลนะค่ะ ใช้คัตเตอร์บัตขนาดเล็กสุดชุบแอลกอฮอร์ เช็ดวนด้านในสะดือ 1รอบ อย่่าวนซ้ำ ให้กลับด้าน ชุบแอลกอฮอร์วนอีกรอบ แล้วใช้คัตเตอร์บัตเช็ดอีกรอบให้แห้ง เช็ด เช้า กลางวัน เย็น เลย อย่าดึงสะดือ หรือ อย่าใส่ผ้าอ้อมทับสะดือ บ้านนี้ ใช้เวลา22วัน สะดือแห้งสนิท สุดท้ายคุณแม่ต้องพาลูกไปหาหมอนะค่ะ ถ้าสะดือไม่แห้งและมีกลิ่นเหม็น

ถ้ามีกลิ่นต้องไปหาหมอด่วนคะ ก่อนที่สะดือน้องจะอักเสบและมีหนอง แม่บ้านนี้พึ่งออกจากโรงบาลมาหมาดๆ เพราะสะดืออักเสบคะ นอนโรงบาลอาทิตย์หนึ่ง เป็นเพราะกลัวลูกเจ็บเหมือนกันคะ แต่นอนโรงบาลหมอเจาะน้ำเกลือให้ลูกเจ็บยิ่งกว่าเจ็บจริงด้วย สะดือลูกไม่มรความรู้สึกค่ะ พาหาหใอก่อนจะดีกว่าคะ☺

🗣🗣 อัพเดทค่ะ 🗣🗣 สะดือน้องหลุดแล้วค่ะ แห้งแล้ว หายแดง หายเหม็นแล้วค่ะ ขอบคุณแม่ๆทุกคนสำหรับแนะนำนะคะ ถ้ายังไม่ดีขึ้นจะพาน้องหาหมอค่ะ #ขอบคุณค่า ❤️❤️❤️

ดูท่าทางไม่ได้เช็ดสะดือ เลยมีกลิ่นหรือเปล่าคะ ใช้สำลีก้านชุบแอลกอฮอ เช็ดคราบออก และบริเวณรอบๆสะดือ เช้าเย็นน่าจะดีขึ้นนะคะ

ของเราลุกได้ 12 วัน หลุดแล้วคะ ต้องทำความสะอาด 4 เวลาเลย เช้า กลางวัน เย็น ก่อนนอน นะคะไม่ต้องกลัวน่องเจ็บนะคะ😄

สะดือไม่มีเส้นประสาทนะคะ ไม่ต้องกลัวลูกเจ็บกลัว สะดือเน่าก่อนดีมั้ยคะ หาหมอด่วนๆ

VIP Member

ถ้ามีกลิ่นต้องพาน้องไปหาหมอนะคะแม่ได้ทำความสะอาดให้น้องทุกวันไหมค่ะ

คุณแม่ต้องเช็ดสะดือให้น้องหลังอาบน้ำให้แห้งด้วย แอลกอฮอลนะคะ

บ้านนี้6วันเหมือนกันสะดือก้อเป็นเหมือนกันแต่ไม่มีกลิ่นค่ะ

มีกลิ่นต้องรีบไปหาหมอนะคะเเม่ ถ้าปกติจะไม่มีกลิ่นค่ะ