12 ตอบกลับ

ส่วนตัวคลอดเอง วันรุ่งขึ้นทำหมัน แผลประมาน5ซม.ใต้สะดือ พยาบาลให้ทานยาแก้ปวด(ibuprofen) หลังอาหารทุกมื้อ ที่อยู่ รพ. นอนรพ.2วัน พอหายมึนยาสลบก็เดินได้เลยนะคะ ลุกเอง อุ้มลูกได้ปกติ มีจุกบ้างนิดหน่อยเหมือนกินน้ำอิ่มแล้วไปวิ่ง รวมๆก็ไม่เจ็บเท่าไหร่นะคะ ออกจาก รพ.ไม่กินยาแก้ปวดก็ไม่เจ็บอะไร

ไม่รู้ด้วยซ้ำว่าคุณหมอทำหมันค่ะ เจ็บเฉพาะแผลที่ผ่าคลอดอ่ะค่ะ แผลทำหมันคือตัดท่อนำไข่ ส่วนตัวไม่ได้รู้สึกในส่วนนั้นค่ะ

เจ็บค่ะตอนหมดยาสลบ ลุกไม่ได้ทำอะไรไม่ได้เลยวันแรก พอวันถัดไปจะตึงไปเสียวๆแผลค่ะ คลอดเอง+ทำหมัน ทำได้3วันแล้วค่ะ

ถ้าทำหมันตอนคลอดเจ็บทีเดียว แต่ถ้าไปทำหลังคลอดจะเจ็บกว่าตอนคลอดลูกอีก(มีคนบอกมา)ไม่รู้จริงไหม😂

เราคลอดธรรมชาติแล้วอีกวันทำหมัน ส่วนตัวเจ็บแค่1-2วันแรก ลุกนั่งลำบาก แต่สักพักก็ดีขึ้นค่ะ

เจ็บแผลทำหมันมากกว่าเจ็บตรงจิมิอีกค่ะเพราะของเราคลอดเองทำหมันที่หลังเลยเจ็บมาก

คือคิดว่าจะทำเหมือนกันค่าหลังจากคลอดท้องที่ 2 แล้วแต่พออ่านแล้วแอบกลัวค่า

ถ้าคลอดเองแล้วมาทำหมันส่วนตัวว่าเจ็บมากค่ะ แต่ถ้าพอแล้วทำไว้ก็ดีนะคะ

เราว่าผ่าคลอดแล้วทำหมันเลยน่าจะเจ็บแค่ผ่าคลอดแหละค่ะ​ 😅

บ้านนี้จะผ่าคลอด+ทำหมันเหมือนกันจร้า

เหมือนกันเลยค่ะ ท้อง3เเล้วอยากปิดอู่