17 ตอบกลับ

ถ้าแม่กำลังท้องอ่อนๆแล้วอยากให้ลองเป็นแก้วก่อนนะคะ #ส่วนตัวแม่ 1-3 เดือน 2-3 วัน 1 ลูกค่ะ พอเข้าเดือนที่ 4 ก้อวันล่ะลูกค่ะ. เริ่มจากน้อยก่อนนะคะ เพราะร่างกายแม่แต่ล่ะคนไม่เหมือนกันค่ะ

VIP Member

4เดือนขึ้นไปค่ะแม่ คุณหมอเคยแนะนำ เพราะในน้ำมีสารทำให้มดลูกบีบตัว ช่วงท้องอ่อนๆอาจจะแท้งได้ เพราะคนเราแต่ล่ะคนมดลูกแข็งแรงไม่เหมือนกันค่ะ

บ้านนี้ว่าจะ​เริ่ม​กินตอน7เดือนค่ะ เพราะตอนนี้เป็นเบาหวาน​ระหว่าง​ตั้งครรภ์​ค่ะ ว่าจะกินวันเว้นวัน

อาหารทุกอย่าง อย่ากินเยอะเกินไป มันจะเป็นโทษ กินให้หลากหลาย กินให้ครบ 5 หมู่ ลูกจะได้สมบูรณ์แข็งแรง

เรากินตลอดค่ะ ท้องอ่อนๆก็กิน แล้วแต่คนด้วยมั้งคะ ถ้าให้ชัวร์ก็ไตรมาส2ค่อยกินค่ะ

ช่วงที่เหมาะสมคือ4-7เดือนจร่า แต่อย่าทานเยอะนะค่ะวันล่ะ1-2แก้ว/วันจ๊ะ

ขอบคุณค่ะสำหรับข้อมูล

แม่บ้านนี้ทานตอน อายุครรภ์ 5 เดือนขึ้นไป ตอนนี้ 8 เดือน กว่าๆ แล้วค่ะ

ขอบคุณข้อมูลนะค่ะ

VIP Member

บ้านนี้กินตั้งแต่12สัปดาห์ค่ะ กินสัปดาห์​ละ3-4วันค่ะ

ขอบคุณสำหรับข้อมูลนะค่ะ

บ้านนี้กินตอน7เดือนเข้าแปดเดือนคะกินวันละลูกคะ

บ้านนี้กินตอนจะเข้า 7 เดือนค่ะ