2 ตอบกลับ

น้องกินอิ่มจนนมล้นกระเพาะค่ะ อาการแรกเริ่มของโอเว่อร์ฟีดเิ้ง ก้ได้รับนมในปริมาณที่มากเกินจนกระเพาะรับไม่ไหว จึงมีอาการแหวะนม แต่ทั้งนี้ก้สังเกตุอาการอื่นร่วมด้วย เช่น อาเจียนทุกครั้งหลักกินนม มีเสียงครืดคราดวนลำคอ พุงกางเป็นรูปน้ำเต้ นอนบิดตัวมีเสียงเอี๊ยดอ๊าด ร้องไห้เป็นเสียงแกะ หากเป็นแบบนี้ คุณแม่ควรยืดเวลาการกินนมในมื้อถัดไป โดยการเบี่ยงเบนความสนใจลูกให้ทำอย่างอื่น พฟุดคุยกับลูก หาของเล่นมีเสียงต่างๆเพื่อดึงความสนใจลูกจากการดูดนม เพืีอไม่ให้ลูกได้รับนมมากเกินไปจนล้นกระเพาะ และหลังกินนมทุกครั้งก่อนเปลี่ยนข้างต้องให้น้องเรอ เพื่อไล่ลมในกระเพาะด้วยค่ะ

ขอบคุณมากๆเลยคร่า

สาเหตุ เกิดจากกล้ามเนื้อหูรูดกระเพาะหย่อนค่ะ วิธีการป้องกันแก้ไข คุณแม่ลองปรับปรุงการให้นมลูกใหม่ดูนะคะ หลังลูกดูดนม อย่างเพิ่งให้ลูกนอนราบ แนะนำให้อุ้มลูกในท่าศีรษะลูงนานมากกว่า 30 นาทีขึ้นไป เพื่อให้น้ำนมได้ผ่านการย่อยบางส่่วนไปบ้างแล้ว ค่อยให้ลูกนอนลง หากยังแหวะอยู่ ให้ลูกนอนในท่าศีรษะสูงโดยใช้ผ้าขนหนูพับ 2-3 พับ หนุนตั้งแต่ไหล่ขึ้นไป เมื่อลูกหลับสนิทค่อยๆเอาผ้าออก หากไม่ดีขึ้น แนะนำให้พบแพทย์ เพื่อรับยาปรับกระเพาะอาหารให้มีการบีบตัวมากขึ้นเพื่อส่งน้ำนมลงสู่ลำไส้เล็กได้ดี อาการดังกล่าวจะหายไปค่ะ