3 ตอบกลับ

ผ่าคลอดสบายค่ะแม่ ก็เอาจริงๆก็เจ็บแผลมากๆๆวันแรกค่ะ พอแม่เริ่มลุกยืนเดินไปนั่นไปนี่จะเจ็บน้อยลงค่ะ บ้านนี้ตอนแรกก็ลองคลอดเองค่ะ สุดท้ายปากมดลูกบวมเลยต้องผ่า คลอดเองทรมารมากค่ะ ท้องแรกปากมดลูกเปิดช้ามากๆๆๆๆ14ชั่วโมงตั้งแต่น้ำเดินเปิดแค่4เซนอะค่ะ ถ้าอาการปวดเบ่งมายิ่งทรมาร ยิ่งกลั้นยิ่งปวด น้ำนมแม่บ้านนี้ไหลตอน7เดือนค่ะ ถ้าน้ำนมไหลมาก่อนคลอดก็ไม่ต้องกังวลเริ่มไม่มีน้ำนมค่ะ ถ้าไม่มีจริงๆ ทางรพ. น่าจะมีการให้คุณแม่นวดเต้านมที่ รพ.ค่ะ ส่วนเรื่องฟื้นตัว สำหรับบ้านนี้ ผ่าคลอดเสร็จ วันต่อมาลุกเลยค่ะพยายามลุกข้างๆเตียง พอเจ็บก็นั่งลงแล้วลองลุกใหม่ พอลุกได้เดินได้ ก็สบายขึ้นค่ะ 3วันก็อุ้มลูกได้แล้วค่ะ 5วันเดินไปมาๆในบ้านได้สบายๆเลยค่ะ

VIP Member

หมอนัดตอนกี่วีคคะ บ้านนี้37 week นน.3700 น่าจะคลอดไม่ออกเหมือนกันน้องโตมากคะ

ลูกน้ำหนักตัวเท่าไหร่ค่ะได้ผ่าคลอด

แม่บำรุงน้องดีมากค่ะ ของเรา37w 2800เองค่ะ