4 ตอบกลับ

TapFluencer

ค่อนข้างตรงค่ะ เป็นสูตรสากล วัดจากขนาดหลายอย่างเลย แต่ถ้าช่วงใกล้คลอด จะคลาดเคลื่อนบวกลบ 300-500 กรัม เพราะน้องตัวใหญ่ แน่นมดลูกแล้ว วัดยากค่ะ

เท่าที่อ่านมา ช่วงไตรมาส2 3 ความแม่นยำจะลดลง แต่อยู่ใน %ที่ 90 ค่ะ บางคนคุณหมออัลตร้าซาวด์คำนวณน้ำหนักก่อนคลอด 2,500ก.ก. แต่พอคลอดจริง2,800ก.ก ก็มีค่ะ

การวัดความกว้างของศีรษะทารก (BPD) หน่วยเซนติเมตร การวัดเส้นรอบวงศีรษะ(HC) หน่วยเซนติเมตร การวัดเส้นรอบท้อง(AC) หน่วยเซนติเมตร การวัดความยาวกระดูกต้นขา(FL) หน่วยเซนติเมตร ข้อมูลจะอยู่ในใบอัลตร้าซาวด์ที่คุณหมอให้

ขอบคุณนะคะ ใกล้คลอดแล้วคะ เลยไม่แน่ใจจะตรงมากน้อย

ขอบคุณคะ

VIP Member

ไม่ตรงค่ะ เป็นแค่สูตรคำนวณคร่าวๆของเครื่อง

บางคนน้อยกว่าก็มีค่ะ หลานเราน้อยกว่า 3 ขีดกว่า