คุณแม่วัยใส✌?

หนูอายุ14ค่ะ?ตอนนี้ท้องได้32w แล้วค่ะ?ช่วงตอนที่ไปฝากแรกๆก็มีความอายนิดหน่อยค่ะตอนไปฝากแม่ๆรอบข้างที่มาฝากบางคนก็ยิ้มให้ บางคนก็นิ่งๆ แต่จะมีอีกคนคือเขาหันมามองหนูแล้วหันกลับไปกระซิบบอกแฟนแล้วก็แอบชี้ๆมาทางหนูแล้วเขาก็หันไปหาเพื่อนแล้วก็ทำแบบเดิม หลังจากนั้นเขาก็หันมามองกันไม่หยุดเลยค่ะ? สายตาในการมองก็ไม่ได้ดีเลยค่ะมองเหมือนรังเกียจอะค่ะ แต่หนูไม่อยากจะพูดไรในความที่เราเป็นเด็กด้วยแหละค่ะ และคนก็เยอะด้วย?จนมาปัจจุบันนี้ก็ผู้ใหญ่บางคนก็ยังมองมั้งแต่ไม่อะไรหรอกค่ะ?เคยบอกกับแฟนว่าอายคนอื่น แฟนบอกว่าอายทำไมเราไม่ได้ทำอะไรผิด ก็เลยเลิกอายเลยค่ะ?ตอนนี้คือต่างคนต่างดูแลกันเลยค่ะ555 หนูก็ท้อง แฟนก็ดันมาแขนหักต้องผ่าตัดค่ะ?แอบเหนื่อยใจที่ต้องมาเป็นแบบนี้?#สู้ๆๆอย่างเดียวค่ะ?✌? #อยากถามแม่ๆว่าอายุน้อยลูกออกมาจะแข็งแรงมั้ยคะ??

409 ตอบกลับ

สู้นะคะ..เราต้องอยู่เพื่อลูกจ้าอย่าสนใจคนอื่นที่ทำให้เราไม่สบายใจ แต่ก็ไม่ก้าวร้าวไม่ทะเลาะกับใครคะเราต้องเลี้ยงดูลูกเราให้เติบโตแข็งแรงเป็นเด็กดีสู้ๆนะคะพี่เป็นกำลังใจให้คะ....บางครั้งความผิดถูกมันพลาดไปแล้ว...เริ่มใหม่แล้วไปต่อจร้า....สู้ๆ

ขอบคุณค่ะ😍🙏

ไม่ต้องไปสนใจนะคะ เราไม่ได้ขอให้เค้าเลี้ยง เราเลี้ยงของเราเองดูเเลของเราเอง เพราะฉะนั้นปล่อยไปค่ะ ใครจะว่ายังไงก็ช่างเค้า เชิดหน้าเป็นคุณเเม่คนสวยที่เลี้ยงลูกดูเเลลูกให้ดีที่สุดก็พอจ้า สู้ๆนะ พี่ก็เป็นคนนึงที่มีลูกเร็วเหมือนกัน 😄✌️

เราก้ท้องตอนอายุ16จ้า. ตอนนี้26wแรกๆอายเหมือนกัน หลังๆก้ชินค่ะ ขี้ปากคนอื่นเราไม่เอามาไส่ใจค่ะ. คนที่ควรไส่ใจคือลูกและครอบครัวค่ะ. อายุแค่นี้คิดได้ไม่เอาเด็กออกก้ถือว่าดีมากแล้วค่ะ. ใครจะมองยังไงก้แล้วแต่. แต่เราไม่แคร์ต่ะ ชิวๆ55555😬

บ้านนี้มีน้องคนแรกตอนอายุ15 ค่ะไม่อายค่ะเพราะอย่างน้อยเราก็ยังมีความรับผิดชอบ ยังมีความเป็นแม่อยู่ กับบางคนโตแล้ว พอรู้ว่าท้องก็ไปเอาน้องออกก็มีเยอะค่ะแม่ #อย่าไปแคร์สายตากับคำพูดค่ะแม่ #สู้ๆค่ะ ตอนนี้บ้านนี้อายุ22 ท้อง2แล้วจ้า

ค่ะะ🙏😍

ผิดกฎหมายไงลูก ประมวลกฎหมายอาญามาตรา 277 วรรค1 แม้พ่อแม่หนูจะยินยอม แม้หนูกับแฟนจะยินยอม แต่มันก็ยังผิดกฎหมาย ประชาชนทั่วไปไปร้องทุกข์ให้จับแฟนหนูได้ มีบัญญัติเป็นกฎหมายเพราะสังคมไม่มองว่าเป็นเรื่องปกติ ทำใจเนอะ

สู้ๆค่ะ แม่บ้านนี้ก็17เอง 😄 อารมแบบเดียวกันโดนแบบเดียวกัน แต่ก้ไม่ต้องไปคิดอะไรมากหรอกค่ะ มันไม่ใช่เรื่องน่าอาย ท้องแล้วไม่รับผิดชอบในสิ่งที่ทำน่าอายกว่าอีกค่ะ สู้ๆค่ะลูก้ราจะแข็งแรงไม่แข็งแรงอยู่ที่การบำรุงของเรานะคะ

ถ้ากินยาตามหมอสั่ง ไปตามหมอนัดทุกครั้ง ยังไงลูกก็แข็งแรงจ้า ส่วนคนที่มองไม่ดีต่อเราก็อย่าเก็บมาใส่ใจค่ะเสียสุขจิตเปล่าๆกระทบกระเทือนไปถึงลูกอีก คิดซะว่าคนพวกนี้พื้นฐานจิตใจเขาไม่ดีไม่มีค่าพอที่เราจะเก็บมาคิดจ้าาา😊

พี่ก็16เองงเดือนมกราก็17​ สู้ๆนะหนู​ เดี๋ยวก็ลูกโตทันใช้😊😊 เลี้ยงเขาให้ดีที่สุดก็พอไม่ต้องไปสนใจคนอื่นหรอก​ พี่ยังอุ้มท้องไปเรียนเลย​ เพื่อนคอยซัพพอ​ร์ต​พี่ตลอด​ ยังไงหนูก็กลับไปเรียนด้วยนะจ้ะ​ การศึกษาสำคัญ​มากๆๆ

ขอบคุณค่ะ 😍ตอนนี้คลอดน้องแล้วจร้า

สู้ๆนะค่ะพี่เป็นกำลังใจให้พี่ขอถามไรตัวเองได้ป่าวตอนเราไปฝากครรภ์​เราได้เอาผู้ปกครองไปมั้ย​ เพราะตอนนี้พี่ก็กำลังตั้งท้องอยู่เหมือนกันแต่ยังไม่ได้ไปฝากเลยกลัวจะไปฝากคนเดียวและจะฝากไม่ๆด้พี่อายุ15เข้า16แล้ว

แม่แฟนพาไปจร้า 😊แต่ไปครั้งแรกเอาแฟนไปด้วยค่ะหมอเขาจะเจาะเลือดตรวจจร้า☺💕

ไม่ต้องคิดมากจ๊ะน้องคนที่เลี้ยงก็คือเราไม่ต้องสนใจใครขนาดพี่27ปียังโดนนินทาสาระพัดพี่ท้อง2ยุค่ะตอนนี้นินทาจังว่าจะปล่อยทำไมจะเลี้ยงรอดมั้ยว่าสาระพัดบ้างทีก็น้อยใจชีวิตเหมือนกันนะเพราะมีแล้วก็ต้องเอานะค่ะ

🙏✌🏻💗