123 ตอบกลับ

ของเราคบกับแฟนมาได้2ปียังไม่แต่งเราก้เรียนไม่จบแต่พ่อแม่เคาและพ่อแม่รุ้ว่าคบกันพอเราตรวจเจอว่าท้องเราทั้งสองก้ตัดสินใจบอกทั้งพ่อและแม่ของทั้ง2ฝ่ายเลยแต่แม่เราไม่ว่าอะไรเพราะแกทำใจแล้วว่ามันต้องเกิดขึ้นสักวัน สู้ๆน่ะค่ะ ท้องไม่พร้อมแต่ก้จะทำหน้าที่แม่ให้ดีที่สุดจ้า

ขอบคุณสำหรับคอมเมนท์นะคะ💖

เราเคยผ่านเหตุการณ์แบบนี้มาก่อนเราพลาดท้องโดยที่ยังไม่ได้แต่งงานตอนแรกตัดสินใจจะไปเอาเด็กออกแต่คิดไปคิดมามันไม่ดีแน่เราเลยตัดสินใจบอกแม่กับยายเขาไม่ว่าเราสักคำแค่บอกให้ผู้ชายมาทำให้ถูกต้องอย่ากลัวว่าเขาจะดุด่ายังไงเราก็เป็นลูกเป็นหลานเขาไม่ฆ่าเราตายหรอก

สู้ๆนะคะ บ้านนี้บอกไปตรงๆเลยค่ะตอน16วีค แรกๆแม่ก็เครียดไปด้วยค่ะ แต่แม่บอกมันเป็นเรื่องดีกว่าคนๆนึงจะได้เกิดมา แม่ก็ถามว่าจะเอาไว้ใช่มั้ย ถ้าเอาไว้ก็สู้ไปด้วยกัน ตรงข้ามกับที่เราคิดมากค่ะ ทีแรกเรานึกว่าแม่จะด่า บอกตรงๆไปเลยค่ะ เอาใจช่วยนะคะ✌🏻💓

ตอนที่เราท้องคบกับแฟน​ได้7เดือน​เองค่ะแล้วท้อง​ เราบอกแม่เรา​ แม่เราเค้าก้อคิดว่า​เราท้อง​ เพราะก่อนจะตรวจ​เจอ​ มีอาการเวียน​หัวคลื่นไส้​จะอาเจียนเหม็นอาหาร​ เราโดนแม่เราและแม่แฟนบ่น​ แต่สุดท้าย​พอเห็นหน้าหลานกลับเห่อยิ่งกว่า​เราอีก​

VIP Member

ก่อนอื่น บำรุงเยอะๆ พร้อมค่อยบอกแม่ แม่บ้านนี้ท้องตอนเรียน คบกับแฟนได้7เดือน ยังไม่ได้แต่ง แต่ท้องก่อน เรียนก็ยังไม่จบ จอนแรกแม่ผิดหวังมาก แต่ก็ทำไรไม่ได้ ตอนนี้ย้ายออกมาอยู่กับแฟนแล้ว แม่ซื้อนม ผลไม้ ข้าวต่างๆมาบำรุงหลาน ตอนนี้ 14w 3dแล้ว

เป็นเหมือนกันค่ะตอนท้องเเรก ไม่กล้าบอกยังไงก็ต้องบอก ผลคือ เค้าก้อด่าอยู่เเล้วเเต่ท้ายที่สุดคำพูดของเเม่พูดกับเราว่า ยังดีที่เราไม่คิดทำแท้งเเละก็เป็นเเม่ที่เห่อหลานมากๆค่ะ (ตอนเราๆไห้ญาติที่สนิทมากๆเป็นคนบอกไห้ก่อนค่ะ)

1. ไปคุยหาข้อสรุปกับแฟน จะเลี้ยงยังไง ใครเลี้ยง จะแต่งงานมั้ย ค่าเลี้ยงดูไหวกันเท่าไหร่ 2. ได้ข้อสรุปแล้วไปบอกพ่อแม่แฟนก่อน ว่าเรามีแผนยังไง 3. สุดท้ายพาแฟนมาบอกพ่อแม่เรา ในเมื่อน้องมาแล้วก็ขอให้ทุกอย่างผ่านไปด้วยดีค่ะ

เหมือนเราเลย ตอนแรกเราก็ไม่กล้าบอก ทีแรกเราคิดจะเอาออกด้วย แต่พอแม่รู้แม่ก็เฉยๆ เห่อหลานด้วยซ้ำ บอกคุณแม่ดีสุดค่ะอย่าคิดเองคนเดียว ท้องแรกเหมือนกันค่ะ ตอนนี้26+1weekแล้วจ้า สู้ๆนะ ทุกอย่างมีทางออก เป็นกำลังให้ค่ะ🥰

ควรบอกนะค่ะ บ้านนี้เราเปนคนหนีมาหาแฟนเอง ยุด้วยกันเดือนกว่าท้อง ยังไม่ได้แต่งงานพ่อแม่เราก็ไม่รู้ด้วยซ้ำว่าเรามีแฟนแล้ว พอเราบอกแกไปแกก็บอกจะเลี้ยงลุกให้เราแล้วให้แฟนเรามามั้นให้ถุกต้องตามประเพณี

บอกเลยจ้า นี่รู้ตอนแรก ตรวจตอนเช้า กว่าจะกล้าบอกแม่ก็ทุ่มกว่าๆ ในใจคิดว่าแม่คงต้องด่าคงต้องบ่นแน่เลย เพราะยังไม่ได้ขอ ไม่ได้แต่งเลย แต่พอโทรไปบอก ว่าท้องแค่นั้นแหละ แม่หัวเราะเราเฉยเลย 😁😁😁😁