9 ตอบกลับ

บ้านนี้ไม่อึนานสุก8วันค่ะ ตอนนี้อึวันเว้นวันค่ะ ปกติ นมแม่ย่อยง่าย ไม่ได้มีกากใยมากลูกดูดซึมอาหารได้หมดค่ะ กินนมผงเราว่าลูกถ่ายยากกว่ากินนมแม่อีกค่ะ

นมแม่ย่อยง่ายค่ะ บางทีออกมาเป็นฉี่อย่างเดียว ถ้าน้องตดน้องไม่ร้องงอแงก็ดีแล้วค่ะ ให้แม่กินพวกส้มช่วยลูกเอานะคะ ไม่ต้องกังวลนะคะ สู้ๆค่ะ

เป็นเรื่องปกติค่ะไม่ต้องกังวลนะคะ เพราะร่างกายน้องเริ่มดูดซึมสารอาหารในน้ำนมไปใช้ทำให้ไม่เหลือกากไยไว้ขับถ่ายค่ะ

นมแม่ ไม่อึหลายวันคือปกติค่ะ บางคนไม่อึถึง14วัน ลูกเราเคย5วันถ่ายค่ะ นมแม่กากใยน้อยย่อยง่ายค่ะ

ออคับ

VIP Member

ให้กินนมแม่ล้วนดีที่สุดจ้า เรื่องอึก็ให้แม่ทานส้ม พรุน มะละกอ มะม่วงสุก ช่วยลูกเอาจ้า

ให้แม่กินลูกพรุนรึ ลูกเกตค่ะ ย้ำแม่นะค่ะ พ่อลูกกินนมแม่ ก้อจะถ่ายดีเองค่ะ

ไม่เป็นไรจ้านมแม่ย่อยง่าย น้องบ้านนี้เคยไม่ถ่ายถึง10วัน

ถ้าน้องไม่งอแงหรือผายลมปกติ ก็ไม่เป็นไรค่ะ

แต่ต้องไม่เกิน20วันนะคะ