2 ตอบกลับ

Super Mum

เพิ่มเติมจาก คห. แรก หยอดโรตา รพ. รัฐบาล ถ้าแม่เป็นคนไทย หยอดฟรีค่ะ คลีนิค ที่เคยถามราคา 900 บาท ตอนพบหมอ บ้านนี้ก็ได้รับคำแนะนำให้เสริมวัคซีนกลุ่มป้องกันปอดอักเสบค่ะ ถ้างบไม่มาก คุณหมอบอกว่ารอฉีดตอน 7 เดือนก็ได้ รวมกระตุ้นก็จะฉีด 3 ครั้ง (เพิ่งมารู้จำนวนครั้งที่ฉีดทีหลัง) แม่บ้านนี้ฉีดก่อน 7 เดือน รวมกระตุ้นก็ 4 ครั้ง อันนี้ก็เพิ่งมารู้เช่นกัน เพราะก่อนจะฉีดก็งงๆ เรื่องวัคซีน ขนาดศึกษามาบ้างแล้ว และทีแรกว่าจะไม่เสริม พอไปจริงๆ เสริมซะงั้น พ่อบ้านพาโอนเอียง 😅จำนวนการฉีด คุณหมอไม่ได้แจ้ง เด็กก็รอเยอะแม่เกรงใจ เลยตอบตกลงฉีดเสริมให้ลูก ยังไงแม่ลองศึกษาเพิ่มเติมดูค่ะ

VIP Member

-ให้คุณหมอแนะนำดีกว่ามั้ยค่ะ ของเราตอนน้องไปหา เค้าแนะนำเลยว่า ควรฉีดอันไหน บางอันที่ให้เรามาตัดสินใจอีกที คือ วัคซีนเฉพาะกลุ่ม(คือกลุ่มเสี่ยงที่จะเป็นโดยตรง เช่นน้องที่เป็นโรคอย่างใดอย่างนึงอยู่แล้ว) -แรกเกิดถึง1ปี เสริมที่ควรจ่าย คือ ไวรัสโรต้า ที่ทำให้เด็กท้องร่วงท้องเสียอย่างรุนแรง (เพราะว่า ตอนนี้ทางภาครัฐมีการพิจารณาจะเพิ่มเป็นวัคซีนหลัก แต่รออนุมัติ น่าจะอยู่อีก2-3ปีค่ะ)