66 ตอบกลับ

ตั้งแต่ฝากครรภ์หมอนัดเดือนละครั้งนะคะ ไม่นานขนาดนี้ หรือหมอลงผิดป่าวคะ คุณแม่ลองโทรถามดูคะ เพราะหมอลืมเบิกยาบำรุงให้ 2 รอบเดือน ต้องทวงเอาสรุปแม่ท้องนัดวันเดียวกันเยอะ หมอเลยลืมลงให้ ลองทักท้วงดูคะ

นานมากแม่ หมอเขียนเดือนผิดหรือป่าว ท้องกี่เดือนแล้วคะ ถ้าไตรมาส1-2หมอจะนัดเดือนละครั้ง ถ้าไตรมาส3 หมอจะนัดถี่ขึ้น.เดือนละ2ครั้ง ถ้าครบ36 w หมอก็จะนัดเลื่อยๆจ้า อันนี้นัดข้ามเดือนเลยนะ

VIP Member

นี่ก็เหมือนกันจ้านัดครั้งที่เเร้ว12กุมภานัดรอบถัดไป8เมษา​ แม่บ้านนี้ฝากอนามัยจ้าบอกเเค่ว่าถ้าน้องไม่ดิ้นให้ไปพบรึโทรไปก่อนร่วงหน้าหมอเขาบอกงี้😅😅

นานแต่ก็ไม่นานเท่าบ้านนี้เลย55

VIP Member

เราฝากโรงพยาบาลรัฐ หมอนัดทุกเดือนนะ บางเดือนนัดเดือนเดียวกัน 2 ครั้งก็มี คือนัดช่วงต้นเดือน และปลายเดือน หมอจะถามทุกครั้งว่ายาหมดหรือยัง

บางทีหมอก็ติดธุระนะ บ้านนี้มีครั้งนึงหมอนัดเดือนครึ่งแต่หมอจะแจ้งก่อนตอนนั้นท้องก็น่าจะประมาณ6เดือน ตอนนี้8เดือนแล้วนัดทุก2อาทิตย์

นานไปค่ะ ปกติหมอจะนัดทุก ๆ 4 w หรือ 28 วันครั้ง ในท้องช่วงเริ่มและช่วงกลาง แต่ถ้าใกล้คลอด ก้อจะนัดถี่ขึ้นค่ะ ประมาณเดือนละ 2 ครั้ง

ปกติหมอนัดทุกๆ4weekหรือเดือนละครั้งค่ะ.. แต่ถ้าใกล้คลอดจะนัดถี่ขึ้น..แต่อันนี้เว้นช่วงการนัดนานไปนะค่ะ

เราห่างแค่1เดือน3-6เดือนไปทีละครั้ง พอท้องแก่ก็เริ่ม2อาทิตย์ (7-8เดือน) พอใกล้คลอดก็ทุกอาทิตย์เลยคะ

หมอเขียนเดือนผิดมั้ยแม่ ท้องกี่วีคแล้วคะ ปกติช่วงแรกๆจะนัด 1 เดือนและค่อยๆถี่ขึ้นช่วงใกล้คลอดค่ะ

ตอนแม่สงสัยแม่ได้ถามหมอมั้ยคะเผื่อหมอจะมีเหตุผลอะไรรึป่าว

กลับไปถามหมอเลยแม่ บ้านนี้ไปหาหมอแล้วเขาลืมเขียนนัดครั้งต่อไป รีบถามก่อนกลับบ้านเลยค่ะ