20 ตอบกลับ

VIP Member

ส่วนใหญ่จะผ่าแนวนอนค่ะ แต่แนวตั้งส่วนใหญ่จะเป็นกรณีที่แม่หรือลูกอยู่ในภาวะอันตรายต้องรีบเอาลูกออกมาก็จะผ่าในแนวตั้ง เช่นเพื่อนจะคลอดเองน้ำคล่ำก็ไหลจนจะแห้งแล้ว แต่นัองไม่ยอมออกต้องผ่าแนวตั้ง แต่เราน้องไม่กลับหัว(ฝากพิเศษ) แต่ปากมดลูกเปิดก่อน น้องจะออกก่อนกำหนดผ่าฉุกเฉินเหมือนกันแต่แนวนอน

โรงพยายบาลรัฐ ไม่ได้ฝากพิเศษเหมือนกัน แม่บ้านนี้อยากคลอดธรรมชาติแต่ก็ต้องดูเด็กด้วย แต่ถ้าได้ผ่าก็อยากผ่าแนวนอนเหมือนกัน แต่ที่นี้ถ้าไม่ได้พิเศษส่วนมากจะผ่าแนวตั้งเกือบทุกคนเลยคะ

ถ้าไม่ใช่ฉุกเฉิน​ถึงขั้นอันตราย​ต่อแม่หรือเด็กก็ผ่าแนวนอนค่ะ​ แต่ถ้าฉุกเฉิน​ ภาวะแทรกซ้อน​ ผ่าแนวตั้งค่ะ​ ผ่าแนวตั้งจะเข้าถึงลูกไว​ ถ้าไม่จำเป็นหมอก็ไม่ผ่าค่ะ

ขอบคุณคะแม่

คิดว่าน่าจะนอนค่ะ ผ่าคลอดแนวตั้งจะเป็นการผ่าฉุกเฉินมากกว่าค่ะหมอต้องตัดสินใจในการผ่าค่ะว่าจะเอาออกช้าหรือเร็วถ้าฉุกเฉินเป็นอันตรายต่อน้องมากก็จะผ่าตั้งค่ะ

🙏ขอบคุณคะ

ของแม่บ้านนี้ผ่าฉุกเฉิน​ รพ​ รัฐ​ ผ่าแนวนอนค่ะ​ แทบจะไม่เห็นรอยแผลเลยค่ะ แผลหายเร็วมีที่ปิดกันน้ำด้วยค่ะ​ วันต่อมาลุกเดินได้เลยค่ะ

ไม่ได้ฝากเลยค่ะ​ แต่ฝากธรรมดากับคุณหมอที่ผ่าคลอดเฉพาะค่ะ

แนวนอนคะ บ้านนี้ตอนท้องแรกน้ำคล่ำแตกแต่ปากมดลูกเปิดครึ่งเซ็นไม่ปวดท้องไม่มีอาการใดๆหมอกลัวเด็กตัวแห้งเลยสั่งผ่า

บ้านนี่ผ่าฉุกเฉินค่ะ ส่วนมากฉุกเฉินจะต้องผ่าแนวตั้งค่ะ เพราะใช้เวลาเอาเด็กออกมาได้เร็วกว่า เคยอ่านมาประมาณนี้ค่ะ

เราผ่าฉุกเฉินแนวตั้งค่ะ...ตอนนี้ท้อง 2 นัดผ่า วันที่ 7 นี้ ถามหมอว่าผ่าแผลแบบไหน หมอบอกเคยผ่าแบบไหนก็ผ่าแบบเดิมค่ะ

บ้านนี้ผ่าแนวตั้งคะ ต้องกลับหัวแล้วให้ยาเร่งแล้ว เจาะน้ำคล้ำแล้วปากมดลูกเปิด3เซนไม่เปิดเพิ่มเลยได้ผ่าคะ

VIP Member

ผ่าฉุกเฉินแนวตั้งค่ะ น้องหายใจผิดปกติ ผ่าแนวตั้งจะเอาเด็กออกมาไวกว่าแนวนอน