7 ตอบกลับ

ปกติฝากที่รพ.จะซาวด์3ครั้งค่ะ ครั้งแรกตอนฝากครรภ์ซาวด์ดูอายุครรภ์ ครั้งที่2ตอน5เดือนประมาณ20วีคซาวด์ดูเพศ ซาวด์ครั้งที่3ตอน8เดือนประมาณ32วีค ซาวด์ดูว่าน้องกลับหัวรึยัง อันนี้คือที่รพ.บอกมาแต่ไม่รู้ว่าที่อื่นซาวด์ให้กี่ครั้งนะคะ ประเด็นคือที่อนามัยไม่มีเครื่องซาวด์อยู่แล้วก็ต้องไปซาวด์ที่รพ.ค่ะ

แต่หมอบอกย้ายมาอนมัยเราสามารถไปรพได้มั้ยค่ะ

ฝาก​ อนามัยได้คะ เวลาเจาะเลือด​ เจาะดาว​ หรือซาวด์​ อนามัย​เขาจะส่งนัดครั้งถัดไป.ไป.รพคะ​ เช่น​ ถ้านัดฟังผ​ลดาว ผลเลือด​ต่างๆ​ หรือซาว​ เขาก็ส่งไป.รพ​ คะ​ พอตรวจเสร็จ​ ครั้งถัดไปเขาก็นัดไป​ อนามัยต่อคะ แต่ถ้าใกล้คลอด​ อนามัยจะส่งต่อให้.รพ​ ดูแลแทนคะ

ทางนี้ฝาก.รพ​ คะ เพราะได้ซาวด์​เร็วคะ​ มีอะไรสงสัยก็ได้ถามหมอ.รพ​ โดยตรง​

เราฝากที่รพ.แต่ไปกี่รอบก็ซาวด์ทุกรอบนะคะ ไม่เคยไม่ได้ซาวด์เลย แต่ได้พบหมอใหญ่แค่ครั้งเดียวค่ะ นอกนั้นจะเป็นนักศึกษาแพทย์

โรงพยาบาลไม่ได้ซาวทุกรอบนะคะ บ้านนี้ฝากอนามัย ถึงรอบซาวเขาจะส่งไปซาวที่โรงพยาบาลค่ะ สะดวกกว่าด้วยใกล้กว่า

แนะนำไปคลินิกเลยค่ะแม่ ของเราก็ฝากรพ.รัฐ ท้อง30วีคได้ซาวค์แค่2รอบเองค่ะ

VIP Member

เราซาวรอบเดียวค่ะตอนนี้39+1แล้วยังไม่รู้เพศเลยค่ะรพ.รัฐ

ไปซาวด์ที่คลินิกก็ได้นะคะแม่