26 ตอบกลับ

นี่คลอดที่รพ.ชลบุรี คลอดธรรมชาติ คลอดเสร็จพยาบาลให้ใส่เป็นแพมเพิสผู้ใหญ่เลย เพราะเลือดน้ำคาวปลาจะเยอะมาก เราเตรียมไปเองได้ หรือจะซื้อเพิ่มจากรพ.ก็ได้ แบบห่วงเขาไม่แนะนำสำหรับคนคลอดธรรมชาติ เพราะมีแผลฝีเย็บอาจทำให้แผลฉีกได้

น่าจะแล้วแต่รพ.นะคะ บ้านนี้ผ่าคลอด ใช้แบบห่วงค่ะ สะดวกต่อคนเปลี่ยนให้ แล้วก็สะดวกทำแผลค่ะ 2วันแรกพยาบาลเปลี่ยนให้ หลังจากนั้นแม่เราเปลี่ยนให้บ้าง เปลี่ยนเองบ้าง ใช้จนชอบออกรพ.ก็ยังใช้ต่อ😂

สำหรับเราใช้ดีนะคะ อาจจะขึ้นอยู่กับว่าเราชอบแบบไหนด้วยค่ะ

เป็นแบบห่วงดีกว่าค่ะ เพราะหมอจะมาตรวจแผลเราทุกวัน แต่ตอนกลางคืน ถ้าแม่จะใส่ผ้าอนามัยแบบสวมก็ได้ แต่ตอนเช้าแนะนำให้ใส่แบบห่วง เพราะไม่อย่างงั้น แม่จะถอดลำบาก เจ็บแผลอีก

ที่ ร.พ. มีให้แบบห่วงค่ะ แต่ส่วนตัวเตรียม ผ้าอนามัยแบบกลางคืนใหญ่สุดไปเองค่ะ พอเข้าห้องพิเศษ ก็เปลี่ยนเลยค่ะสะดวกเราเวลาลุก เวลานั่ง เดิน หรืออุ้มลูก จะไม่เลื่อนหลุดค่ะ

แล้วแต่ รพ.ค่ะแม่ ของเรา3พันปลายๆ /คืน

ของเราผ่าคลอด รอบนี้จะใส่แบบห่วงแค่ตอนที่ใส่สายฉี่ค่ะ พอถอดก็จะใส่แบบกางเกงเอา ตอนคนแรกใส่แบบห่วง หลุดบ้าง เปื้อนบ้าง บางคนเดินแล้วเลือดหยดตามทางก็มี (ห้องรวม)

โรงบาลที่บ้านนี้คลอด พยาบาลจะมีแบบห่วงให้1ห่อค่ะ แต่เราจะใช้ของที่เตรียมไปเองก็ได้ บ้านนี้เตรียมแบบกางเกงไปใส่ค่ะ

ห่วงค่ะ พยาบาล​เค้าจะให้เราคอยสังเกตว่าวันนึงเปลี่ยนกี่ครั้ง เยอะมั้ย จะเสี่ยงต่อการตกเลือดหลังคลอดหรือเปล่า

อยู่ที่โรงพยาบาลด้วยค่ะของเเม่เเม่เตรียมเเบบกางเกงไปกับเเบบห่วงเเต่พยาบาลให้ใส่เเบบห่วงอย่างเดียวค่ะ

ตอนออกจากห้องคลอดจะใส่แบบห่วงให้ค่ะ พอถอดสายฉี่ช่วยเหลือตัวเอง เราซื้อแบบสวมไปใช้ค่า โซฟีแบบกางเกงค่ะ

เราคลอดแบบธรรมชาติ บัตรทอง รพ.รัฐ ให้แบบแผ่นอนามัยมา ละมีสายแบบกาเกงมาให้เกี่ยว เหมือนใส่จีสตริง