5 ตอบกลับ

ปกติคะ เมื่อไหร่คอลูกถึงจะเริ่มแข็งล่ะ? ซึ่งคอของทารกนั้นจะเริ่มแข็งแรงจนสามารถตั้งศีรษะตรงได้อย่างมั่นคงเมื่อมีอายุได้ประมาณ 4 เดือน และกล้ามเนื้อคอจะแข็งแรงจนสามารถยกและเงยได้มั่นคงขึ้นเมื่อมีอายุได้ราว ๆ 6 เดือน

บ้านนี้2เดือน19วันชอบอุ้มพาดบ่าไม่รุ้ว่าตั้งได้ตอนไหน​ ตอนอุ้มขึ้นจากที่นอนจากเปลตัวจะแข็งคอจะแข็งเกร็งตามเราแล้ว

อุ่มแบบนี้บ่อยๆค่ะและจับคว่ำหลังตื่นนอน น้องคอเริ่งแข็งตั้งแต่1เดือนกว่าๆ มีแต่คนทักว่าคอแข็งเร็วมาก

บ้านนี้ก็ยังตั้งคอไม่ได้ค่ะ 2เดือน 15 วัน เด็กเเต่ละคนไม่เหมือนกันค่ะ

บ้านนี้2เดือน9วัน ตั้งชันได้เองแล้วคะ

หลังอาบน้ำจับคว่ำคะ จะหงายจนกว่าน้องจะร้องเอง อุ้มพาดบาบ่อยๆคะ บ้านนี้น้องชอบอุ้มพาดบาเขาจะชอบชั้นคอเอง

VIP Member

บ้านนี้ลูกตั้งคอ2 เดือน 15 วัน