11 ตอบกลับ

ถ้าผ่าก็สามารถผ่าได้ตั้งแต่ 38w ขึ้นไปค่ะ ลองปรึกษาคุณหมอดูค่ะ แต่ถ้าเป็น รพ รัฐ หมอจะไม่ค่อยผ่าให้ค่ะ ถ้าไม่ใช่เคสฉุกเฉิน ส่วนใหญ่ รพ รัฐ จะให้คลอดเอง

ถ้า รพ รัฐ หมอหน้าจะให้คลอดเองค่ะ นอกจากเป็นเคสฉุกเฉินถึงจะต้องได้รับการผ่าตัดด่วน เช่น น้องไม่กลับหัว ครรภ์เป็นพิษ หัวใจน้องเต้นผิดปกติ เป็นต้น ถ้าเป็นเคสพวกนี้หมอจะผ่าค่ะ แต่ถ้าคุณแม่เคสมีประวัติ ผ่าตัดมาก่อนคุณหมอก็จะนัดวันผ่าให้นะคะ เพราะไม่สามารถคลอดเองได้

ปกติถ้าเป็น รพ รัฐฝากแบบปกติหมอจะกระตุ้นคลอดก่อนค่ะแล้วค่อยนัดมาเร่งคลอดถ้าเร่งแล้วยังไม่คลอดถึงจบที่ผ่า

ถ้าบอกได้ผ่าแสดงว่ามีข้อบ่งชี้ เอาจริงๆ38wขึ้นไปก็ผ่าได้แล้วค่ะและส่วนใหญ่ไม่ค่อยให้รอถึง40wเพราะถ้ารอมีโอกาสมากๆที่จะเจ็บก่อนจะกลายเป็นสถานะการณ์ฉุกเฉินไปอีก

อายุเท่าครรภ์เท่ากันเลยค่ะหมอนัดตรวจศุกร์นี้ว่าจะนัดหมอผ่าตอน39วีคค่ะตอนนี้ยังไม่มีอาการเจ็บเตือนเลย

เหมือนกันเลยค่ะแม่ บ้านนี้หมอนัดวันศุกร์นี้ว่าจะถามหมอดูว่าจะให้ผ่าตอนไหนค่ะ

เรา38+1หมอบอกเตรียมใจเพื่อๆผ่าไว้ด้วยเพราะท้องใหญ่และน้องตัวใหญ่ หมอให้เวลาอีก1อาทิตย์ค่ะ

ความจริง38+ ผ่าได้แล้วนะคะ ทำไมหมอให้รอค่ะแม่ หมอไม่ได้นัดวันหรอแม่หรือรอวันที่มีอาการแล้วไปแอดมิดผ่าคลอดเลยแบบนี้หรอค่ะ

ถามหมอให้ผ่าตอนนี้ก็ได้คะ38wถ้าอยากผ่าจริงๆ ก็ถามคิวหมอคะ ไม่ต้องรอให้ถึง40w

บ้านนี้ไม่มีอารมณ์เจ็บท้องหมอเลยนัดต่อถึง40ค่ะแม่แต่แม่อยากผ่าแล้ว

ของเรานัดผ่าวันที่12มิถุนา จะได้38w5d ผ่าเพราะท้องแรกผ่า

ทางนี้37wแล้วก็อยากผ่าแล้วเหมือนกันคะนอนหายใจไม่สะดวกเดินก็เจ็บหน่วงไปหมดมือเท้าก็บวมยิ่งตอนนี้ติดโควิดอีกโอย๊ชีวิต😅

39 w เงียบกริบ มา รพ. หมอเร่งคลอดให้วันนั้นเลยค่ะ

แม่บ้านนี้อคดอัดไม่ไหวกลัวโดนกระตุ้น+เร่งคลอดมากค่ะ

บ้านนี้ 39w3d เงียบมากค่ะ ไม่มีอาการอะไรเลย

น้องจะสร้างบ้านอยู่ในท้องแล้วค่ะแม่

อีก3วันครบ 40 สัปดาห์ เงียบกริบเลย

คลอดเองค่ะ

บ้านนี้ 39 w เงียบอยู่เลยค่ะ 😄😄