17 ตอบกลับ

เรามีภาวะเสี่ยงครรภ์เปนพิษค่ะ อาการแรกคือเท้าบวมมือบวมนี่แหละค่ะ พอครบกำหนดหมอนัดวัดความดันแล้วสูงผิดปกติ หมอเลยให้ลาหยุดงานนอนพักอย่างเดียวค่ะแล้ววัดความดันทุกวัน เราเริ่มเจออาการช่วง 31-32 วีค ตอนนี้ 35 วีคแล้วค่ะ ความดันยังสูงแต่อยู่ในเกณฑ์ที่รับได้ยังไงต้องระวังมากๆนะคะ เพราะถ้าความดันสูงมากต้องผ่าฉุกเฉินค่ะ

อ่อค้ะ ขอบคุณมากคร้า เช่นกันน้ะค้ะต้องดูแลตัวเองดีๆ ด้วยน้ะค้ะ 🥰🥰

เรา31w.เริ่มเท้าบวมแล้วเหมือนกัน เรามีความดันสูงขณะทั้งครรภ์เริ่มมีทั้งแต่อายุครรภ์ได้4เดือน จนตอนนี้หมอยังต้องระวังยุเพราะเสี่ยงครรภ์เป็นพิษคะ หมอให้ยาปรับความดันมากินแต่ความดันยังสูงอยู่ แม่บ้านนี้กลัวมากคะ กลัวว่าต้องผ่าก่อนกำหนด

บ้านนี้ก็ความดันสูงค่ะ เเต่ไม่ถึงขนาดได้ยามากิน เพียงแค่เฝ้าระวังครรภ์เป็นพิษ

ถ้ากดแล้วบุ๋มลงไปไม่กลับมาเหมือนเดิม ความดันสูง แนะนำพบหมอค่ะ อันตรายเสี่ยงครรภ์เป็นพิษค่ะ ดื่มน้ำเยอะๆช่วยบดบวมได้ กับพยายามยกขาสูงสักพักพอบรรเทาได้ค่ะ

ยินดีค่ะ หายเร็วๆนะคะ

บุ๋มแบบนี้เสี่ยงครรภ์เป็นพิษนะคะ รีบไปหาหมอเลยค่ะเดี๋ยวจะมีอาการตาพร่ามัวร่วมด้วย

VIP Member

ตรงหน้าแข้งที่บุ๋มลงไปคือรอยแผลเป็นเก่าด้วยน้ะค้ะ มันก่อเลยบุ๋มลงไปรึป่าว ค้ะ

ปวมกดบุ๋มไม่คืนตัวควรรีบพบแพทย์ค่ะเป็นหนึ่งในอาการเสี่ยงครรภ์เป็นพิษค่ะ

เราเป็นท้องแรก แต่ไม่เป็นไรนะคะ แต่แนะนำให้กินน้ำเยอะๆค่ะ จะบวมน้อยลง หมอบอก

อ่อค้ะขอบคุณมากจ้า

บ้านนี้ผ่านมาแล้วค่ะ ความดันสูงแล้วบวม เท้าบุ๋มด้วย สรุปครรถ์เป็นพิษค่ะ

เสี่ยงครรภ์เป็นพิษนะค่ะ..หาหมอปรึกษาหมอค่ะ

VIP Member

ตอนท้องลูกคนแรกบวมนะคะ ช่วงใกล้ๆคลอด