3 ตอบกลับ

ขออนุญาตตอบนะคะเราเป็นทันตาภิบาล หรือที่เรียกว่าหมอฟันอนามัย การแปรงฟันให้น้องสามารถทำได้ตั้งแต่ฟันขึ้นเลยค่ะโดยใช้ยาสีฟันที่ผสมฟลูออไรด์(แนะนำให้ใช้ยาสีฟันที่ผสมฟลูออไรด์1000ppmนะคะสามารถดูได้ที่หลอด) แตะยาสีฟันพอชื้นแปรงฟันให้น้องแล้วเช็ดฟองออกส่วนบริเวณที่ฟันยังไม่ขึ้นก็ใช้ผ้านุ่มชุบน้ำต้มสุกแล้วเช็ดเหงือกลิ้นกระพุ้งแก้มให้ หรือใช้กับน้องที่ฟันขึ้นมา2ซี่ก็ได้ค่ะถ้าไม่ถนัด

ขอบคุณมากๆค่ะ 😍😍

แล้วตั้งแต่ฟันซี่แรกทำความสะอาดยังไงค่ะ​ หมอแนะนำใช้ยาสีฟันเท่าเมล็ดถั่วเขียวกับแปรง แล้วใช้ผ้าชุบน้ำต้มสุกเช็ดยาสีฟันออกให้ทั่วปาก ให้เริ่มตั้งแต่ฟันซี่แรกขึ้นแล้วนะคะ พอหนึ่งขวบก็พาพบหมอฟันค่ะ​

ใช้แต่ผ้าชุบน้ำเช็ดอย่างเดียวเลยค่ะ ขอบคุณสำหรับข้อมูลค่ะ

ใช้ได้ ยาสีฟันใช้เล็กน้อย