26 ตอบกลับ

ซักเครื่องได้ค่ะ แนะนำถ้าใช้เครื่องซักผ้า ให้ล้างเครื่องบ่อยๆ เผื่อผงซักฟอกผู้ใหญ่ตกค้างและอื่นๆ ผ้าไหนที่กลัวสีตก ให้แยกซัก ผ้าขาว ผ้าสี ซักมือเหนื่อยแย่เลยค่ะ อะไรช่วยแบ่งเบาภาระได้ก็ทำเลยค่ะแม่ เด็ก เปลี่ยนชุดเปลี่ยนผ้าเร็วไม่ทันพังหรอกค่ะ สู้ๆค่ะ

VIP Member

ซักได้ค่ะ ของแม่บ้านนี้ซักเครื่องหมดค่ะ แต่ถ้ากลัวสีผ้าจะตกแนะนำค่ะเอาผ้าที่เราคิดว่าสีน่าจะตกแน่ๆแช่ในน้ำในกะละมังแยกก่อนลงซักค่ะและถ้าสีตกจริงให้ซักให้สีออกให้หมดก่อนหลายๆน้ำเลยค่ะของแม่ทำแบบนี้เลยค่ะ☺👍

ช่วงแรกเกิดซักมือดีกว่าค่ะ เหนื่อยหน่อยแต่ของลูกก็มีนิดเดียว เราขนำขยี้แปปเดียวเลนค่ะ เขาไม่ไ ด้สกปรกอะไรมาก ตอนนี้ลูกเรา 7 เดือน ซักเครื่องแล้วค่ะ งานบ้าน งานข้าวลูกสารพัด 55

อันไหนที่แม่คิดว่าสีจะตกลองแยกผ้านั้นแช่ผ้าดูก่อนจ๊า ถ้าสีตกควรซักแยกนะจ๊ะ ถ้าไม่ตกก็ซักเครื่องรวมได้ตามสะดวกเลยจ๊าแม่

ตอนแรกเราก้ซักมือมาหลังๆซักเครื่องคะเพราะไหนจะงานบ้านทำกับข้าวเลี้ยงลูกซักมือคงไม่ไหวแต่แม่จะซักมือก้ดีคะจะได้สะอาด

VIP Member

บ้านนี้ก็ขี้เกียจนะแม่ แต่กลัวผงซักฟอกผู้ใหญ่ที่ตกค้างในเครื่องซักผ้าจะทำให้ลูกแพ้นะสิ เลยยอมเหนื่อยซักมือ 😅

ของลูกแม่ซักมือหมดเลยค่ะ ซักครั้งแรกควรแยกสีก่อนนะคะกันสีตกค่ะ

ของเราซักเครื่องค่ะ พึ่งซักวันนี้ค่ะ ท้องโตนั่งซักมือไม่ไหวค่ะ

VIP Member

เราซักเครื่องรวมกันหมดเลยค่ะ แต่ผ้าที่เราซื้อมาไม่มีสีตกค่ะ

บ้านนี้ซักเครื่องค่ะ แต่ก่อนซัก จะเปิดโหมดล้างถังซักก่อนค่ะ