50 ตอบกลับ

อาบค่ะบ้านนี้อาบตอนดึก แต่พวกคนเก่าคนแก่ถือให้อาบก่อนหัวค่ำ น่าจะเป็นความเชื่อโบราณอะไรสักอย่างไม่แน่ใจค่ะ

ใช่ค่ะ ได้ฟังมาแบบนั้นตลอดเลย จน ไม่รู้ว่าอาบได้หรือไม่ได้ แต่ถ้าไม่เป็นไร ขออาบดีกว่า นอนสบาย

ขออนุญาตถามนะคะ มันเกี่ยวอะไรหรอคะแค่อาบน้ำ อันนี้ไม่รู้จริงๆค่ะแม่ ขอถามเป็นความรู้🥹

ขอบคุณค่ะ เป็นความรู้ใหม่เลย บ้านนี้อาบตี2-3 ทุกวันเลยค่ะ 😂

อาบน้ำดึกทุกวันเลยค่ะ นอนดึกมาก ตื่นเย็นทุกวัน แอบโดนแม่ดุบ้าง แต่ร้องปกติทุกอย่างค่ะ

ที่โบราณไม่ให้อาบน้ำหนักพระอาทิตย์ตกดินอาจเป็นเพราะสมัยก่อนไม่มีไฟ อาจจะลื่นล้มได้

เราตี 1 ตี 2 ตี 4 ก็อาบมาหมดแล้วค่ะ แม่ไม่ได้ห้าม แค่บอกว่าทำไมนอนดึกอาบน้ำดึกจะไม่สบายเอา

แกก็ห่วงแหละค่ะเลยออกอุบายหลอกว่าอย่าอาบน้ำดึกจะนั่นนี่โน้น ร้อนก็อาบค่ะแม่หน้าร้อนแล้วบางทีมันก็ไม่ไหวจริง ๆ

VIP Member

เราอาบตลอดค่ะ ยายก็ไม่ได้ห้ามอะไรนะคะ เพราะกว่าจะลงเวรก็เที่ยงคืนแล้ว เหนียวตัว😁

บ้านนี้ติดอาบน้ำก่อนนอนค่ะ จะทำให้หลับสบาย อาบตอน 4 ทุ่ม หรือ 4 ทุ่มครึ่งทุกวันเลยค่ะ

ท้องได้9เดือนแล้วค่ะ อาบน้ำ4-5ทุ่ม ทุกวัน อาบแล้วนอนสบายตัวดีนะค่ะ

คะคุณแม่ ต้องอาบละร้อนมากกลางดึก

ทางนี้ไม่สนเลยค่ะร้อนตอนไหนอาบตอนนั้นบางทีตี1ตี2ลุกขึ้นมาอาบก้มีค่ะ

ร้อนนอนไม่หลับ อาบแล้ว นอนสบายเลยตอนนี้

VIP Member

บ้านนี้คงอาบก่อนพระอาทิตย์ตกดินไม่ได้เพราะแม่เลิกงาน1ทุ่มทุกวัน