46 ตอบกลับ

VIP Member

บ้านนี้เจ็บ 2 รอบค่ะ เจาะน้ำคร่ำ ให้ยาเร่งคลอด ปากมดลูกไม่เปิดเพิ่ม เปิดแค่ 7 cm. ยังไง ก็แค่นั้น และเนื่องด้วยมีก้อนเนื้อ หมอจึงตัดสินใจผ่าคลอดค่ะ

บ้านนี้เลือกผ่าตั้งแต่ท้องแรกค่ะ เพราะสุขภาพแม่ไม่ค่อยแข็งแรง รู้ตัวว่าคงคลอดเองไม่ไหว ปรึกษาคุณหมอที่ฝากพิเศษ หมอให้เราเลือกเองค่ะ✌🏻✌🏻

อันนี้ฝาก รพ เอกชนค่ะ คุณหมอให้เลือกว่าจะคลอดเองหรือผ่า แต่พอมาวีคหลังๆลูกตัวโตค่ะคุณหมอเลยบอกอาจจะต้องผ่า

บ้านนี้นัดผ่า ตอนสัปดาห์ที่ 39 ค่ะ เพราะนัดผ่าตามฤกษ์ ส่วนน้องน้ำหนักเกณฑ์ดี ยิ่งกังวลยิ่งเสี่ยงต่อการคลอดก่อนกำหนดนะคะ ✌🏿✌🏿✌🏿

ถ้าต้องผ่าจริงๆที่คิดไว้ก็อยากนัดช่วง39วีคเหมือนกันค่ะ ส่วนจะได้ผ่าหรือคลอดเองคงต้องรอปรึกษาคุณหมออีกทีให้คุณหมอตัดสินใจที่จะปลอดภัยที่สุด ตอนนี้พยายามไม่เก็บมาเครียดอยู่ค่ะแม่

36+2 บ้านนี้ทีแรกก็ตั้งใจจะคลอดธรรมชาติค่ะหมอบอกน้องตัวใหญ่+สายสะดือพันคอมีโอกาสจะได้ผ่าสูงก็เลยตัดสินใจผ่าค่ะกลัวเจ็บ2รอบ

กลัวเจ็บ2รอบเหมือนกันค่ะเลยกังวลมาก

32+5ตั้งใจผ่าคลอดค่ะท้องแรกแม่ตัวใหญ่และกลัวไม่กล้าคลอดธรรมชาติมีรอยแผลผ่าตัดใต้สะดือตอนปลายเดือนมีนา63เลยกลัวค่ะ

ตั้งแต่30วีคเป็นต้นมานี่กังวลมาตลอดเหมือนกันค่ะ

เคยคิดที่จะผ่าคลอด แต่อ่านจากเน็ตเจอมาเขาบอกว่าเด็กที่ผ่านทางช่องคลอดจะมีภูมิคุ้มกันมากกว่าเด็กที่ผ่าคลอดค่ะ

แต่แม่บอกลูกตัวใหญ่ ไม่อยากให้แม่เจ็บหลายรอบแม่นัดผ่าอะดีแล้วค่ะ กลัวเเรงเบ่งไม่พอเพราะน้องตัวใหญ่ด้วย

บ้านนี้ตั้งใจผ่าตั้งแต่ต้นค่ะ ไม่อยากเจ็บท้องกลัวค่ะ แต่พอใกล้ๆ น้องไม่กลับหัวค่ะ เลยต้องผ่าอย่างเดียวค่ะ

กังวลเหมือนกันเลยค่ะแม่ ได้แต่ยินยอมรับความเจ็บปวดค่ะ (เพลงปาล์มมี่ก็มา) สู้ๆนะคะ เชียร์แม่ เชียร์ตัวเองด้วย

สู้ๆไปด้วยกันค่ะแม่

บ้านนี้ 35+2 W น้องยังไม่กลับหัวเลยค่ะ เลยน่าจะต้องได้ผ่าแน่ๆ แต่คุณพ่อเค้าอยากให้ผ่าตั้งแต่แรกแล้วด้วยค่ะ

ลูกบ้านนี้เหมือนจะกลับหัวแล้วแต่กลับไม่สุดค่ะ กลายเป็นนอนขวางอยู่ตอนนี้

อยากคลอดเองเหมือนกันค่ะแต่ต้องผ่าเพราะลูกตัวใหญ่ 36 วีค น้ำหนักลูก 3,600 กรัม แล้วคงเบ่งออกไม่ไหว