14 ตอบกลับ

VIP Member

ควรจะกำหนดเวลาให้นมนะคะ เช่นตอนนี้ลูกเรา4เดือน เราให้นม5ออนทุก4ชั่วโมง เราใช้วิธีนี้ตั้งแต่น้อง2เดือนกว่าๆ ไม่มีท้องอืดท้องโตค่ะ ถ้าน้องงอแง ให้สังเกตก่อนค่ะว่าน้องเปนอะไร แพมเพิสเต็มรึป่าว อึรึป่าว รึง่วงก้ให้กล่อมนอน(ถ้าน้องกินนมขวดเหมือนบ้านเราแล้วติดขวดให้ใช้จุกหลอกค่ะ) บางทีน้องอาจจะไม่สบายตัว รึอยากเล่นอยากให้อุ้มค่ะ พ่อแม่บางคนเห็นลูกร้องก้เอานมให้กินคิดว่าลูกหิว พอจะนอนก้เอานมให้กินติดขวดอีก ลองใช้วิธีกำหนดเวลาให้นมดูค่ะ น้องไม่มีท้องโตแน่นอนค่ะ

VIP Member

แล้วก้ไม่ควรให้น้องกินนมเยอะเกินไปนะคะ เพราะน้องอาจจะไม่สบายท้องได้ ทำให้น้องงอแงไปอีก อย่าเห็นว่าเปนเรื่องธรรมดานะคะ เพราะถ้าน้องงอแง คนที่จะลำบากก้คือเรา

บ้านนี้ก็เป็นจ้า เนื่องจากน้องกินเยอะ ท้องเป็นทรงน้ำเต้าเลย

เป็นเหมือนกันคะเพิ่งเดือนเดียวเอง

น้องกินเยอะไปค่ะ ลูกบ้านนี้ก้อเป็นค่ะ

ถ้าคุณแม่กังวลลองปรึกษาหมอดีกว่าค่ะ

เหมือนกันค่าา ร้องปุ๊บเข้าเต้าปั๊บ😂

น้องบ้านนี้ก็ท้องโตเหมือนกันค่ะ

เดี๋ยวโตอีกนิดก็หายจ้า

น้องบ้านนี้ก็เป็นค่ะ