แม่ๆคนไหนกินวิตามินชีแบบขวดบ้างค่ะ

สอบถามหน่อยค่ะ ปกติแม่ๆจะกินวิตามินเสริมไม่ค่ะ เช่น วิตามินชีค่ะ คือ เรากินตัวที่ขวด 15บาท ใน7/11 กินทุกวันเลย คือกินแล้วมีปัญหากับลูกในท้องไม่ค่ะ ที่กินเพราะต้องการเสริมภูมิต้านทานเรื่องโรคหวัด ไข้หวัด หรือ พวกโควิคนะคะ กลัวมีปัญหากับลูกในท้อง เพราะเรามีโรคประจำตัวคือ ลิ้นหัวใจรั่วตั้งแต่เกิด แต่ผ่ารักษาจนหายตั้งแต่2ขวบ2เดือนค่ะ และไม่กล้าเสี่ยงไปฉีดวัคชีนโควิทค่ะ เลยต้องดูแลตัวเองอยู่บ้านและกินวิตามินชีแบบขวดเอาพอดีสามีเป็นเซลล์ขายพวกนี้นะคะเรยหอบๆเอาให้กินเยอะแยะ #ขอคำแนะนำหน่อยค่ะ #ขอบคุณสำหรับคำตอบค่ะ #ขอบคุณล่วงหน้านะคะ #ใครมีประสบการณ์ ปล.เรื่องโรคโรคลิ้นหัวใจรั่ว เราเป็นเคสพิเศษจนโรงบาลตัองขอนัดตรวจถี่มากกว่าฝากครรภ์เพราะไม่มีประวัติรักษาที่ รพ.เลย ปล.2 ตอนนี้ตั้งครรภ์ลูกคนที่2 ครรภ์ 34+4 คะ ปล.3 ลูกคนแรกคลอดมาแข็งแรงไม่มีปัญหาเรื่องสุขภาพแถมติดสัตว์เลี้ยงมากมีทั้งหมาทั้งแมวไม่เป็นหอบค่ะ

1 ตอบกลับ

VIP Member

เราทานวิตามินซีแบบที่คุณหมอสั่ง ในโดสที่คุณหมอสั่งเท่านั้นค่ะ คุณแม่ลองนำผลิตภัณฑ์ไปปรึกษาคุณหมอนะคะ เราว่า โดสวิตามินซีมันคงไม่พอเพียง แล้วมีน้ำตาล มีสิ่งปรุงแต่งอื่นๆ เรื่องวัคซีน ปรึกษาคุณหมอเถอะค่ะ ถ้าคุณหมอประเมินแล้วว่าฉีดได้ ก็ควรฉีด แม่สามีเราทำบายพาสเส้นเลือดหัวใจมา ยังฉีดเลยค่ะ มันคุ้มค่ากว่าการที่จะหาอะไรมาทาน ซึ่งเสี่ยงกว่าการไปฉีดวัคซีนอีก ไม่มีอะไรที่ทานแล้วป้องกันโควิดได้จริงๆ หรอกนะคะ

นั้นนะสิ เรากลัวอ่ะ เพราะมีโรคประจำตัวด้วยนี้ละ เรยไม่กล้าเลย