2 ตอบกลับ

ไม่ควรเสี่ยงและอย่าพึ่งทานนะคะ หรือไม่ก็นำยาตัวนี้ไปปรึกษาหมอ คุณหมอไม่ไห้ให้ยาบำรุงครรภ์มาทานหรอคะแม่ แม่ทราบมั้ยคะการทานยาโดยไม่ปรึกษาแพทย์ถึงแม่จะเขียนว่าคนท้องทานได้แต่การได้รับยาเกินความจำเป็นที่ร่างกายควรได้รับหรือยาบางตัวร่างกายเราเกิดต่อต้านส่งผลเสียทำให้ลูกพิการ เป็นออทิสติกหรือเสียชีวิตได้นะคะ ยาบางชนิดและอาหารบางอย่างที่ตอนเรายังไม่ท้องทานเข้าไปยังมีแพ้ได้ และเรากำลังตั้งท้องยาบางตัวก็อาจจะไม่เหมาะกับร่างกายของเราก็ได้ค่ะ

ขอบคุณคำแนะนำน่ะค่ะ พอดีท้องแรก ตื่นเต้นไปหน่อยจ้า ตอนนี้ก็ยังไม่ได้ทานค่ะ กลัวเหมือนกัน

น่าจะจัดอยู่ในกลุ่มอาหารเสริมนะคะ เลยต้องระบุห้ามเด็กและสตรีมีครรภ์รับประทาน ทางที่ดีอย่าสั่งยาหรือวิตามินทางเน็ตค่ะ ควรให้คุณหมอที่ฝากครรภ์จัดให้ดีกว่าคะแม่ แล้ววิตามินบางตัวคุณหมอก็แนะนำให้ซื้อร้านขายยาได้ เพราะถูกกว่าค่ะ