26 ตอบกลับ

ขอนอกเรื่องหน่อยค่ะ อยากทราบว่า สามีมีประกันสังคม มาตรา 33 แต่เราไม่มี เราสามารถเบิกค่าคลอดได้ด้วยรึป่าวค่ะ เพราะว่าไม่ได้จดทะเบีนสมรส

หนูใช้สิทธิ ปสค.มาตรา39 ไปยื่นเรื่องเบิกค่าคลอดวันที่5ตุลา วันที่8เงินเข้า20200 พร้อมทำเงินสงเคราะห์บุตรเดือนละ600 แต่จะเข้าเดือนหน้า

ใช่ค่ะ แต่ปสค.ที่อื่นหนูก็ไม่รู้เหมือนกัน

"ของเราใช้ ประกันสังคม มาตรา 39 ค่ะ ได้ค่าสงเคราะห์บุตรรายเดือนเดือนละ 400 บาทจนลูกอายุ 6 ขวบ เคลอดมาได้ 4-5 เดือน ได้รับตามนี้ค่ะ"

ขอนอกเรื่องค่าา ประกันสังคมจ่ายค่าฝากท้องให้ด้วยนะคะ พอดีไปอ่านจากในนี้มา https://th.theasianparent.com/ประกันสังคม-เพิ่มค่าฝากครรภ์/web-view

อยากทราบด้วยค่ะ ประกันสังคมเค้าจะรู้เงินเดือนเราใช่มั๊ยคะ ว่าเกิน 15000 หรือว่าต้องยื่นสลิปเงินเดือนไปด้วยหรือเปล่าคะ

แนะนำให้ลองโทรไปถามกับจนท. เลยค่ะอล้วถามเค้าเลยว่าจะได้เงินไหม ตอนเราอ่านเอง นับเอง คิดว่าคงไม่ได้ อต่จริงๆได้ค่ะ

ถ้าเป็นมาตรา 33 จะได้เงินสงเคราะห์หยุดงานกรณีคลอดบุตรแค่ 45 วัน กับค่าคลอดบุตรเหมาจ่าย 13000 บาท รับจากประกันสังคมค่ะ

สมมติลาออกจากงานไปแล้ว แต่จ่ายประกันตันเอง แล้วยื่น ประกันสังคม มาตรา 39 จะได้ 50% ของฐานเงินเดือน คือ 4800 บาทค่ะ

พี่เรายื่น ประกันสังคมมาตรา39 ได้รวม 20,200 บาทจ้า เพิ่งไปเบิกค่าคลอดมาเมื่อต้นเดือนจ้า คิดชดเชยฐานเงินเดือน 4,800 บาท

ใช่ค่ะได้เท่านี้...ลาออกจากงานแล้วเหมือนกันกำลังจะคลอดไปถามที่ปรกันสังคมมาเค้าบอกได้20,200บาทค่ะ

เอางี้นะคะ ไม่ว่าเราจะโดนหักประกันสังคมเดือนละเท่าไหร่ก็ตาม จำนวนที่สามารถเบิกค่าคลอดได้คือ 13000 เท่ากัน