5 ตอบกลับ

ไม่ต้องห้ามน้องค่ะแม่ พัฒนาการ ลูกสำรวจ เราแค่ดูแลความสะอาดและความปลอดภัยให้ลูก ถ้าไม่สบายใจลองเปลี่ยนเป็น หากรุ๊งกริ๊งให้น้องเอื้อมจับ หยอกและเล่นกับน้อง เบี่ยงเบนความสนใจไปบ้าง

ไม่ต้องห้ามลูกนะแม่ อันไหนน้องอยากเล่นให้เค้าเล่นนะน้องกำลังจะเรียนรู้จากสิ่งของและเสริมพัฒนาการด้วย การที่น้องจับสิ่งของเข้าปากน้องคันเหงือกแม่ ทำความเข้าใจไหมนะ

เราไม่ห้ามนะคะ เพราะของรอบตัวเขาเราจะทำความสะอาดก่อนอยู่แล้ว

แต่พอน้องเล่นสักพัก แล้วกินไม่ได้ เขาก็จะกรีด ร้องไห้ งอแง ค่ะ

ดูแลความสะอาด และความปลอดภัยพอค่ะ เป็นพัฒนาการของน้อง