นับประจำเดือนไม่ตรงกับอัลตร้าซาวด์

สอบถามคุณแม่ที่มีประสบการณ์หน่อยค่า พอดีประจำเดือนครั้งล่าสุดมาวันที่ 24 พ.ค. 65 ตรวจทราบว่า 2 ขีด วันที่ 1 ก.ค.65 ค่ะ พอทราบวันอังคารที่ 5 เราก็ไปฝากครรภ์เลยค่ะ แต่หมอไม่รับฝาก เพราะยังไม่เห็นน้อง หมอนัดอีกที วันที่ 21 ก.ค. 65 ค่ะ พอไปถึงก็ซาวด์ผ่านช่องคลอดค่ะ (ตามรูปเลยนะค่า) ถ้านับตามประจำเดือนครั้งล่าสุด น้องต้องได้ประมาณ 8 วีค แล้ว แต่ทำไมภาพอัลตร้าซาวด์ถึง 5 วีค ละค่า พอดีหมอไม่ได้อธิบายอะไรเพิ่มเติม นัดอีกที 4 สิงหาคม เลยค่า ตอนนี้เครียดมาก กลัวว่าจะเป็นท้องลมค่ะ u/s น้องได้แค่ 0.5 cm. ปกติไหมค่ะ #ขอบคุณล่วงหน้านะคะ #ท้องแรกคะ #ขอคำแนะนำหน่อยค่ะ

48 ตอบกลับ

รอไปซาวด์อีกทีค่ะ ตอนนี้เบื้องต้นอายุครรภ์ที่ซาวด์กับอายุครรภ์ที่นับจากขาด ปจด ต่างกันอาจจะเป็นไปได้ว่า รอบเดือนนั้นไข่ตกช้าก็ได้ค่ะ

บ้านนี้ถ้านับประจำเดือนหมด ก็จะ 18 วิค เเต่ที่ซาวด์หมอบอกว่าได้ 13 วิค คือ13วิคที่ไปฝากหมอบอกว่ามาช้าไปนิด สวนมากจะไม่เกิน12 หรือ 12 วิค

บ้านนี้หมอนับอายุครรภ์ตามประจำเดือนที่มาล่าสุดค่ะ ไม่ได้ดูตามอันตราซาว ถ้าดูตามอันตราซาว ผลอันตราซาวจะช้ากว่า อาทิตย์ครึ่งค่ะ

บ้านนี้6วีคเจอแต่ถุงตั้งครรภ์เหมือนกันจ้า ให้เวลาน้องหน่อยค่ะแม่เดี๋ยวก็เจอ บ้านนี้เจอน้องพร้อมเสียงหัวใจตอน10วีคจ้าา☺️☺️☺️

ถ้า8วีคตามที่แม่บอกนี่ต้องเห็นตัวอ่อน พร้อมเสียงหัวใจแล้วนะคะ แต่ตามภาพคือเล็กมากๆแทบไม่เห็นตัวอ่อนเลย ยึดตามหมอเลยค่ะ

ประจำเดือนมา4-9เดือน1 บ้านนี้ไปฝากครรภ์ตอน7วิค เเต่หมอ บอกว่าได้8วิค ของหมอใวกว่า ในเเอป1อาทิต ตอนนี้ได้6-7เดือนเเล้ว😊♥️

นับจากแอฟไปได้7wค่ะ แต่พอไปถึงหมอซาวทางช่องคลอดน้อง 5wยาว 1.0ซม.เจอถุงกับไข่แดงค่ะ หมอบอกว่าไข่ตกช้านัดอีกที8วีค31/7นี้ค่ะ

ประจำเดือนล่าสุดมาไล่กันเลยค่ะ 21 พค. ไปฝากทเองตอน 4 วีค ซาวไม่เจอเหมือนกัน แต่มีผลตรวจจากรพ. ตอนนี้ 8 วีคแล้วค่ะ

บ้านนี้ไม่ตรงประจำเดือนค่ะนับตามประจำเดือนได้9wไปอัลตราซาวด์ได้6w3dหมอบอกว่าไข่อาจจะตกช้าเลยไม่ตรงค่ะ

ของบ้านนี้ตรวจ 2 ขีดจางๆ ไปตรวจกับหมอ สรุป 4+3 W หมอก็ให้ฝากครรภ์เลยนะค่ะ แต่นัดอีกทีตอน 12W เลย ตอนนี้ 12+5Wแล้วค่ะ