19 ตอบกลับ

เคยเป็นตอนอายุครรภ์เท่าๆ นี้เลยค่ะ ตอนนั้นมีทั้งน้ำมูกไหล เจ็บคอกลืนไม่ได้ ปวดหัว หมอก็ให้ยามาเท่าที่จะให้ได้ค่ะ ไปหาหมอเพราะอยากหายไม่อยากให้กระทบกับตัวน้อยที่อยู่ในท้อง ก็เชื่อหมอเถอะค่ะ เพราะหมอเค้าก็จะหาตัวยาที่คนท้องสมารถทานได้ และมีสารตกค้างน้อย มีผลน้อยที่สุดล่ะ (อันนี้หมอบอกตอนถามหมอจะจ่ายยา) แต่เราต้องพักผ่อน และดื่มน้ำเบอะ ๆ นะคะ เดี๋ยวก็หายค่ะ เป็ยกำลังใจให้

VIP Member

เคยเป็นไข้หวัดลงคอค่ะ อายุครรภ์ตอนนั้น18+ ได้ยาพารากับยาฆ่าเชื้อมาทาน หาหมอคลินิคที่เราฝากครรภ์คุณหมอจัดยาให้ค่ะ แต่เราไม่กล้ากินเยอะ กินแค่พอจะกลืนน้ำลายได้ก็หยุดกินค่ะ

แม่ลองเอาน้ำเกลือล้างจมูกนะคะ ยังไม่ต้องทานยา เพราะเราก็เคยเป็นเจ็บคอนึกว่าทอลซินอักเสบที่ไหนได้แพ้อากาศ

VIP Member

เคยเป็นหวัดลงคอ แต่หมอให้แต่ยาพารา ส่วนอาการเจ็บคอ หมอเน้นให้ดื่มน้ำอุ่นค่ะ หายช้าหน่อยแต่ปลอดภัยกว่าค่ะ

ทานตัวนี้อยู่เหมือนกัน หมอที่คลีนิคบอกคนท้องทานได้ค่ะ

ถ้าหมอสั่งยาจะเป็นฆ่าเชื้อแบบอ่อนที่คนท้องกินได้จ้า

VIP Member

ถ้าเป็นยาที่คุณหมอเป็นคนจ่ายให้ก็ทานได้คะ

ทานได้ค่ะนี้หมอฝากครรภ์จัดให้ทานอยู่คะ 37+3

ทานค่ะทานครั้งร่ะ2เม็ดเช้าเย็น

น้ำขิง จิบ ๆ บ่อย ๆ ช่วยได้นะคะ