13 ตอบกลับ

ถ้าลูกกินไม่ทันแนะนำให้ปั๊มค่ะ จะได้มีไว้ให้ลูกกิน เผื่อเวลาเราไปไหนมันจะสะดวกเราค่ะแม่ บ้านนี้น้องก็กินไม่ทัน ขนาดน้องกินเก่ง แม่ยังต้องปั๊มไว้เลย ปั๊มไว้ไม่เสียหายนะคะแม่

เราปั้มช่วง 2 เดือนแรกค่ะ เพราะน้ำนมไหลเยอะจนเปื้อนเสื้อ สต็อกไว้เผื่อออกไปข้างนอกด้วย พอเข้าเดือนที่ 3 เหมือนเริ่มคงที่ เลยไม่ได้ปั้มเอาไว้แล้ว

ลูกเข้าเต้าแล้วไม่จำเป็นจ้า ถ้าเราให้ลูกกินนมประจำน้ำนมจะผลิตตลอดอยู่แล้ว แต่ถ้าต้องไปธุระเอาลูกไปด้วยไม่ได้ ปั้มไว้บ้างก็ดีค่ะ

บ้านนี้ก็เลี้ยงลูกด้วยเต้าค่ะ แต่ก็มีปั๊มไว้เพื่อจะออกไปข้างนอกแล้วเอาลูกให้แม่สามีหรือครอบครัวเราเลี้ยงเท่านั้น

บ้านนี้ไม่ปั้มค่ะ เพราะไม่มีตู้เย็น อีกอย่างน้องได้กินนมสดๆจากเต้าดีกว่าเยอะ😀😀น้ำนมมีเยอะตลอด ไม่จำเปนต้องปั้มค่ะ

บ้านนี้ก้อ full times ค่ะไม่เคยปั๊มนมเลยน้ำนมก้อไม่ได้หดนะคะ​ ว่าจะให้กินนมไปเรื่อยๆจนกว่าจะมีน้องค่ะ

บ้านนี้ปั๊มค่ะ เพราะน้ำนมเยอะ น้องกินไม่ทันอีกอย่าง สต็อคไว้ให้น้องกินได้นานเป็นปีๆ

VIP Member

บ้านนี้ไม่ปั๊มค่ะ น้ำนมไม่หด เพราะลูกดูดตลอด น้ำนมจึงสร้างเรื่อยๆค่ะ

ปั๊มเก็บได้เป็นปีเลยค่ะประหยัดด้วยประโยชน์ก็เยอะ

VIP Member

บ้านนี้ปั๊มไว้บ้างเผื่อให้กินเวลาไปทำธุระ