ทำไมคนรอบข้างถึงต้องทำเหมือนเราเป็นคนป่วย ทั้งๆที่เราแค่ท้อง

สวัสดีค่ะ อายุ22นะคะ นี่ท้องแรกค่ะ ตอนนี้ได้ประมาณ9สัปดาห์แล้วค่ะ มีแม่ๆคนไหนช่วงท้องเป็นกันบ้างมั้ยคะ วันนี้เรารู้สึกแย่มากๆจนร้องไห้เลยค่ะ ไม่เข้าใจทำไมทุกคนรอบข้างเราต้องทำตัวเหมือนเราเป็นคนป่วยด้วยทั้งๆที่เราแค่ท้อง ห้ามนู่นห้ามนี่ห้ามนั่นเต็มไปหมด ช่วงนี้รึอยากกินขนมยี่ห้อนึงมากเป็นพิเศษ เราก็โดนห้ามเพราะทุกคนบอกว่ามันไม่มีปะโยชน์ แต่มันกลับทำร้ายจิตใจเรามากๆถึงกับร้องไห้เพราะโดนห้าม ตอนนี้เราโดนห้ามไม่ได้ทำอะไรเลยค่ะ วันๆแค่นั่งอยู่เฉยๆ จะเดินทางจะไปไหนก็โดนห้ามไปหมด ให้อยู่แต่ในบ้าน เรารู้สึกเบื่อ อึดอัดและรู้สึกไร้ค่ามากๆเลยค่ะ ทำไงดีค่ะ 😭ทำไมเป็นแบบนี้

1 ตอบกลับ

VIP Member

บ้านนี้ก็โดนห้ามแต่ เราก็เฉยๆนะเรารู้ตัวเราเองว่าเป็นยังไง เพราะเราศึกษาข้อมูลของการตั้งครรภ์ ยิ่งมอไซกับรถยนต์นี้คือขับยันคลอด อะไรที่ทานได้ รึอยากทานอะไรแบบนี้ ถ้าร่างกายแข็งแรงไม่มีอาการอะไรแทรกซ้อนก็สามารถทำอะไรเองได้ค่ะ แค่อย่ายกของหนักก็พอ งดทานแอลกอฮอล์ ของดิบ ของหมักดองค่ะ