หลังคลอดแม่ๆอยู่ไฟกันไหมค่ะ

สวัสดีค่ะ วันนี้จะมาเล่าการอยู่ไฟหลังคลอดที่อนามัยประจำตำบลค่ะ เนื่องจากว่าทางอนามัยโทรมาแจ้งสิทธิว่าแม่ได้รับสิทธิทับหม้อเกลือฟรีที่อนามัยซึ่งเป็นสวัสดิการของบัตรทอง 30 บาท แต่ว่าเกิดการเข้าใจผิดเพราะว่าจริงๆแล้วของแม่เป็นสิทธิประกันสังคม แม่จึงสอบถามเรื่องการทับหม้อเกลือกับทางคุณหมอ และไปค้นหาข้อดีของการทับหม้อเกลือ สำหรับค่าใช้จ่ายอยู่ไฟที่อนามัย แม่เลือกเป็น นวด ทับหม้อเกลือ และอบสมุนไพร ทั้งหมด 3 วัน วันละ 670 บาท ใช้เวลาวันละ 3 ชม. 1.นวดแผนไทย สำหรับแม่ที่อุ้มท้องมา 9 เดือนและต้องมาอุ้มลูกให้นมลูก พอได้นวดได้คลายเส้นต่างๆ รู้สึกดีมากค่ะ จากที่ก่อนไปนวด ลุกแทบไม่ขึ้นปวดหลัง ปวดสะโพก ขาตึง สำหรับการนวดก็จะใช้เวลาประมาณ 1.30 ชม. 2.ทับหม้อเกลือ พอนวดเสร็จแล้วเราก็จะมาทับหม้อเกลือ ก่อนทับก็จะมาการโกรยมดลูกค่ะ เจ้าหน้าที่ก็จะทับหม้อเกลือให้เรา ทับต้นขา ทับบ่า กลิ่นหอมของสมุนไพรหอมจนจะหลับเลยค่ะ ใช้เวลาประมาณ 1 ชม. สบายตัวสุดๆค่ะ 3.อบสมุนไพร อันนี้แม่ติดใจมากค่ะ กลิ่นหอมสมุนไพร แล้วผิวเนียนขึ้นหน้าเนียนขึ้นใช้เวลาอบประมาณ 20-30 นาทีค่ะ แม่ติดใจจนตั้งสั่งชุดอบสมุนไพรมาอบต่อที่บ้าน สำหรับแม่แล้วแม่ชอบนะคะ ได้ผ่อนคลายร่างกายและจิตใจ มีแรงกลับมาเลี้ยงลูกยาวๆ อนามัยใจดีเอาลูกไปเลี้ยงที่อนามัยได้มีคนช่วยดูให้ด้วยนะคะ ืื การอยู่ไฟสำหรับคลอดปกติทำได้ตั้งแต่ 7 วัน ผ่าคลอด 30-45 วันค่ะ แค่ไม่ควรเกิน 90 วัน ผลที่ได้จากการอยู่ไฟ 1.คลายปวดกล้ามเนื้อที่ตึงจากการอุ้มท้องมา 9 เดือน 2.หน้าท้องยุบลงประมาณ 1 นิ้ว น้ำคาวปลาแห้ง 3.ผิวพรรณใส รูขุมขนกระชับ ร่างกายสดชื่นค่ะ#คุณแม่ๆช่วยแนะนำหน่อยค่ะ #ขอบคุณล่วงหน้านะคะ #เเม่มือใหม่ค่ะ #ท้องแรกคะ