7 ตอบกลับ

เป็นเหมือนกันเลยค่ะ ตอนนั้น 6 เดือนเพิ่งเริ่มให้ทานข้าวได้แค่พักเดียวเป็น RSV ต้องพ่นยา กินยา หลังจากนั้นไม่ยอมให้อะไรเข้าปากนอกจากนม ตอน 9 เดือนป่วยอีก ยิ่งกินยากขึ้นเป็นทวีคูณ แม่เลยปล่อยๆ อยากกินก็กิน ไม่อยากก็ไม่ต้องกิน จนตอนนี้ขวบกว่าแล้ว ก็กินน้อยมาก เทียบกับเด็กข้างบ้าน 8 เดือนไม่ติดเลย (ข้างบ้านกินเป็นถ้วยแล้ว แต่ลูกเรากินแค่ 3-4 ช้อน) ไม่ซีเรียสค่ะ ถึงเวลาเดี๋ยวคงจะกินเยอะเอง

ลองเปลี่ยนบรรยากาศการกินข้าว โต๊ะกินข้าวที่กินประจำในบ้านมาตั้งไว้ข้างนอกบ้าน รวมถึงให้ลูกมีโอกาสในการเลือกกินอาหาร จัดตกแต่งอาหารให้ดูน่ารับประทาน ให้ดูมีโอกาสจากอาหารกินด้วยตัวเอง อาจจะทำให้น้องรู้สึกว่าอยากกินข้าวมากขึ้นค่ะ

ขอบคุณมากๆนะคะ

ลองงดนมก่อนมื้ออาหาร 2-3 ชั่วโมงคะ เวลาทานข้าวให้น้องนั่งทานที่โต๊ะ อย่าป้อนไปเล่นไปนะคะ

เหมือนกันเลยค่ะ ช่วงนั้นกินข้าวเก่งเยอะด้วยพอมาเป็นหวัด..ข้าวไม่ค่อยกินเลยค่ะ

Promo terbesar expert care sudah dimulai, diskon hingga Rp.100.000 sedang berlangsung di shopee, ada juga voucher diskon 100% alias gratis bagi bunda yang beruntung. Buruan cek di https://shope.ee/9UfEMMqqTg (id-31448)

พวกอาหารเสริมแบบไหนคะ ตามห้างแบบนี้หรอคะ

น้องหายเป็นไข้แล้วใช่ไหมคะคุณแม่

หายไข้นานแล้วค่ะแต่กินน้อยมากแทบไม่กิน