มีเพศสัมพันธ์ตลอดการตั้งครรภ์

สวัสดีค่ะ ดิฉันเป็นคุณแม่ท้องแรก อายุครรภ์ได้ 3 เดือน โดยปกติแล้วก่อนตั้งครรภ์ดิฉันมีเพศสัมพันธ์กับแฟนทุกวัน ทุกคืน บางวันหลายรอบ (คือเราทั้งสองชอบอยู่แล้วค่ะ) จนกระทั่งพบว่าตัวเองตั้งครรภ์ ดิฉันเลยหาข้อมูลในอินเตอร์เน็ต บอกว่ามีเพศสัมพันธ์ได้ตั้งแต่เดือนแรกจนเดือนที่จะคลอด แต่ตอนนี้มีความรู้สึกกังวลค่ะ เพราะมีทุกวันทุกคืน รถน้ำต้นไม้ในสวน ทำกับข้าวในครัว ยังชวนกันขึ้นเตียงเลยค่ะ แต่ไม่ได้มีแบบรุนแรงเหมือนแต่ก่อน ค่อนข้างจะระวังและถนุถนอม ไม่ทราบว่าคุณแม่ท่านไหนเป็นแบบดิฉันบ้างค่ะ และดิฉันหวังอย่างมากว่าจะไม่มีอะไรกระทบกระเทือน

238 ตอบกลับ

มีเพศ​สัมพันธ์​ได้ค่ะ​ แต่ต้องอยู่ในถ่วงทาที่เหมาะสมค่ะอย่ารุนแรง​เกินไป​อย่าสอดใส่ลึกเกินไปค่ะ​ แร้วให้งดช่วงก่อนคลอด2เดือนค่ะ​ (เรียนพยาบาลมาค่ะ)​

ขอบคุณมากค่ะ จะระมัดระวังเป็นพิเศษ

ตอนนี้36สัปดาห์ก็ยังมีอยู่นะค่ะ แต่ไม่ได้มีทุกวัน ปกติสามีจะช่วยตัวเองทุกวัน อาทิตย์หนึ่งจะให้เขาแค่2วัน ให้เขารู้สึกไม่เบื่อที่ต้องช่วยตัวเองตลอด

บ้านก็มีนะคะตั้งแต่4เดือนค่ะเดือนละ2-3ครั้งค่ะ ไม่บ่อยค่ะแต่ก็ให้ทุกเดือนค่ะ จนตอนนี้เข้าเดือน7แล้วด็ว่าจะเริ่มงดละค่ะกลัวคลอดก่อนกำหนด กังวลอยู่ค่ะ

รู้ว่าท้องก็ไม่มีเลยค่ะคุณ​หมอก็สั่งห้ามเพราะว่า​ของเรารกเกาะต่ำ​เลือดออกง่ายเสี่ยงต่อภาวะ​แท้งคุกคาม​ค่ะมันแล้วแต่สุขภาพ​ร่างกาย​คุณ​แม่ด้วยค่ะ

มีช่วง1-3เดือนตอนท้องไม่ใหญ่ ไม่บ่อย หลังจากนั้นสามีไม่มีอะไรด้วย เค้าพูดเองว่ากลัวลูกอันตราย ลูกแฝดค่ะ แต่เราก็แอบกังวนว่าเค้าจะไปมีกับคนอื่นรึป่าว 😐😐

คุณพ่อบ้านมีความอดทนสูงมาก เรื่องความกังวล คุนแม่บอกคุนพ่อไปเลยตรงๆว่าแอบกังวล อาจลดความคิดมากได้นะค่ะ และอาจจะทำให้คุนพ่อได้ตระหนักถึงเรื่องนี้ด้วย

บ้านนี้แกล้งสะกิดสามีแต่สามีไม่ยอมเขากลัวแท้งเพราะเขาอยากมีลูกมากเราเลยบอกว่าอดได้เหรอปีนึงเลยนะ เขาบอกได้ช่วยตัวเองเอา5555 คือลูกคนแรกเห้อหน่อย

เราไม่กล้ามีแฟนก็ไม่กล้าแต่แค่ลองสะกิดเล่นๆลองใจเขา เขาก็ไม่ยอม เขาห่วงลูกมาก แต่ก็ดีใจค่ะที่เขาเป็นห่วง ของกินไม่เคยขาด กลับบ้านตรงเวลาเลิกงานก็โทรหา เอาตารงงานมาให้ถ้าฉุกเฉินก็ติดต่อเบอร์นี้นะ คือเราก็ไว้ใจเขาล่ะที่ไม่นอกลู่นอกทาง บางคนเมียท้องหาเมียใหม่คือเยอะมาก เราโชคดีหน่อย

บ้านนี้ตั้งแต่รู้ว่าท้อง ไม่มีเลยจ้า เพราะมีประวัติแท้งหนึ่ง คลอดก่อนกำหนด 1 หมอเลยแอบกระซิบว่า ท้องนี้สงสัยต้องงดมีเพศสัมพันธ์จนคลอดเลยจ้าาาา อดเอา 555

เสียใจด้วยนะค่ะสำหรับการแท้ง

มีเพศสัมพันธ์ตอนท้องไม่อันตรายต่อตัวลูกค่ะ แต่ระวังติดเชื้อมากกว่าค่ะ แต่ถ้ามีเพศสัมพันธ์แล้วมีเลือดออกควรงดค่ะ แล้วก็ตอนใกล้คลอดก็ให้งดนะคะ

มีได้คะแต่อย่าแตกในนะคะเพราะอสุจิจะทำให้ท้องแข็งและคลอดก่อนกำหนดได้ให้ทำในที่ไม่รุงแรงมีบอกในอินเตอรเน็ตเยอะคะแต่ก่อนคลอด1เดือนควรงดแล้วคะ

ขอบคุณค่ะ 😊😊

บ้านนี้ตั้งแต่รู้ว่า ท้องก้ไม่มีเลยจนตอนนี้35wแล้วแต่มีคนบอกว่าอยากคลอดง่ายต้องให้คุณพ่อมีอะไรด้วย คือล่าสุดไปหาหมอลูกยังไม่กับหัวเลย