ต่อมบาร์โธลินอักเสบ ตอนตั้งครรภ์‼️‼️

สวัสดีคะวันนี้จะมาแชร์ประสบการณ์การเป็นต่อมบาร์โธลินอักเสบตอนตั้งครรภ์ เราเป็นตอนอายุครรภ์ได้13wตอนแรกที่เป็นมันจะมีตุ่มแดงๆบวมๆขึ้นตรงน้องสาวเราคะตอนนั้นเราปวดมากปวดแบบทรมานทำอะไรไม่ได้เลยเราเลยไปหาคุณหมอที่ฝากครรภ์คุณหมอก็ตรวจแล้วบอกเราว่าเป็นต่อมบาร์โธลินอักเสบครั้งแรกที่ได้ยินเราก็งงว่ามันคืออะไรคุณหมอก็อธิบายว่ามันมี5สาเหตุที่เป็นไปได้ 1.ทำความสะอาดไม่ดีพอ เกิดการหมักหมมของหลายๆ อย่างบริเวณปากช่องคลอด เช่น เหงื่อไคล เมือก คราบอสุจิหลังมีเพศสัมพันธ์ เป็นต้น 2.ติดเชื้อโรคที่มาจากการมีเพศสัมพันธ์กับคนที่มีเชื้อโรค หรือเชื้อแบคทีเรียที่อวัยวะเพศอยู่แล้ว 3.สวมกางเกงใน กางเกง หรือเสื้อผ้าต่างๆ ที่รัดแน่นคับ หรืออับชื้นจนเกินไป 4.ใช้ผ้าอนามัยโดยไม่เปลี่ยนตามเวลาที่เหมาะสม 5.สามารถเป็นได้ทั้งผู้หญิงที่ไม่เคยมีเพศสัมพันธ์ เคยมีเพศสัมพันธ์แล้ว และมีความเสี่ยงสูงยิ่งขึ้นหากเป็นผู้หญิงที่มีเพศสัมพันธ์เป็นประจำ แต่ของเราน่าจะเป็นเพราะสวมกางเกงในที่รัดแน่นหรืออับชื้นจนเกินไปพอเราคุยกับคุณหมอเสร็จเราก็ต้องเตรียมเจาะเจ้าต่อมบาร์โธลินออกความรู้สึกตอนนั้นคือกลัวมากมันจะเจ็บไหมเราก็ถามคุณหมอ คุณหมอก็บอกว่าไม่เจ็บครับนิดหนึ่งเราก็โอเคพร้อมคะคุณหมอแต่พอเข็มเจาะเข้าไปปุ๊บคือแบบไหนหมอบอกเจ็บนิดหนึ่งไงมันเจ็บแบบสุดๆแต่ก็คิดในใจอดทนๆเราจะได้หายพอเจาะออกมามันไม่ได้เป็นหนองมันเป็นน้ำใสๆมันๆก็คือมันยังไม่อักเสบถ้ามันอักเสบมันจะเป็นหนองพอเจาะเสร็จคุณหมอก็ใช้มือกดตรงที่มันบวมแล้วถามเราว่ายังปวดอยู่ไหมคือตอนนั้นมันหายไปเลยคะความปวดแต่ตอนนั้นแสบมากกว่าคุณหมอก็ได้จ่ายยาฆ่าเชื้อที่คนท้องกินได้ให้เรามากิน2อาทิตย์เราก็กินจนหมอพอครบ2อาทิตย์ก็พอดีคุณหมอนัดฝากครรภ์อีกรอบเราก็ไปตามนัดคุณหมอก็ถามว่าเป็นยังไงเราก็ตอบคุณหมอไปว่าหายแล้วคะแต่ตรงนั้นยังดึงๆพอใช้มือจับมันก็เหมือนไตแข็งๆหลังจากหาหมอเสร็จคุณหมอก็ไม่ได้จ่ายยาฆ่าเชื้อมาให้กินแล้วพอหลังจากหาหมอเสร็จมาอีกหนึ่งอาทิตย์เราก็ดันเผลอไปกินพวกส้มตำปลาร้าของดองพอผ่านไปอีก1วันเราก็รู้สึกแปลกๆมันเริ่มปวดที่เดิมแต่รอบนี้ปวดไม่มากเหมือนครั้งแรกแต่เราก็ไม่ได้คิดอะไรเดะมันก็คงหายพอผ่านไปอีก1วันมันปวดมากๆปวดแบบเดินไม่ได้นั่งไม่ได้นอนได้อย่างเดียวแล้วครั้งนี้มันบวมมากกว่าครั้งแรกบวมใหญ่มากพอลองมองลงไปข้างซ้ายกับข้างขวาคือมันไม่เท่ากันเลยเราบวมจนทนไม่ได้เพราะมันปวดจนทำอะไรไม่ได้เลยเราเลยลองไปหาข้อมูลดูว่ามันรักษายังไงได้บ้าง มันก็มี2วิธี 1. เจาะและดูดออก 2. กรีดเปิดปากแผลแล้วรีดหนองออกแต่วิธีนี้ต้องนอนรพ. เราก็เลยปรึษาคุณหมอบอกกรีดเปิดปากแผลไปเลยได้ไหมคะเราไม่อยากมาทรมานแบบนี้อีกแต่คุณหมอก็บอกว่าไม่อยากทำให้เพราะเรายังอายุครรภ์น้อยกลัวทำอะไรไปจะไปอันตรายถึงลูกแต่ถ้าเจาะแล้วมันไม่หายยังบวมอยู่เรื่อยๆรอให้อายุครรภ์มากกว่านี้แล้วเราค่อยมีปรึษากันใหม่ว่าจะเอายังไงกันดีกว่าครับเราก็เลยตัดสินใจไปหาคุณหมออีกรอบเพราะมันปวดไม่ไหวจริงๆพอพบหมอคุณหมอก็ยิ้มเราก็อธิบายให้คุณหมอฟังว่ามันบวมใหญ่มากกว่าเดิมและมันปวดจนทำอะไรไม่ได้เลยพอเราเอามือลองไปกดๆตรงที่บวมๆมันนิ่มๆเหมือนข้างในมันเป็นน้ำแล้วเราก็บอกหมอว่าเราเผลอไปกินพวกปลาร้าของดอง555ก็เลยโดนคุณหมอดุว่าไปกินได้ไงกินของพวกนี้มันทำให้น้องสาวเราผลิตน้ำที่เป็นกรดเป็นด่างไม่เท่ากันมันเลยมีสิทธิ์บวมขึ้นมาได้อีกเหลังจากนั้นคุณหมอก็บอกให้เราไปเปลี่ยนเสื้อผ้าเตรียมขึ้นเตียงเราก็ทำใจไว้แล้วละ😂พอขึ้นเตียงคุณหมอก็พูดคำเดิมว่าเจ็บนิดหนึ่งนะครับแต่รอบนี้มันไม่ค่อยเจ็บมากแต่ก็เจ็บอยู่ดี🤣แต่ก็ต้องทนเพราะเราเป็นคนทำตัวเอง พอคุณหมอเจาะเสร็จกำลังทำความสะอาดแผลที่เจาะเราก็ถามคุณหมอว่ามันเป็นหนองหรือป่าวคะรอบนี้คุณหมอบอกว่าเป็นครับหนองได้13cc เราก็แบบตกใจแต่พอเจาะแล้วมันก็หายปวดไปเลยคะแต่แสบมากๆ พอเราลงจากเตียงคุณหมอก็เอาหนองมาให้เราดูหื้อคือแบบเรานี้ใช้หนองที่มันอยู่ตรงนั้นหรอมันเยอะมากนะพอเสร็จคุณหมอก็ได้จ่ายมาฆ่าเชื้อมาเพิ่มเป็น2ตัว รอบนี้คุณหมอให้มากิน1เดือนตอนนี้ก็หายดีแล้วแต่มันยังบวมอยู่นิดหน่อยแต่หมอบอกว่ามันมีเชื้ออยู่แล้วมันสามารถจะเกิดขึ้นได้ตลอดเราควรรักษาความสะอาดให้ดี #ขอบคุณค่ะที่เข้ามาตอบ