5 ตอบกลับ

VIP Member

ปกติค่ะ 2ปี 4เดือน เหมือนกัน เวลาไปหาหมอไม่พูด แต่ชอบดู ชอบจ้อง ชอบเดินเล่น จับนั่นจับนี่ หมอคุยด้วยไม่คุยหมอนึกว่ายังไม่พูดพัฒนาการช้า แต่อยู่บ้านพูดเก่งค่ะ พูดเป็นประโยคเลย

ลูกแม่ สองขวบ 3 เดือน เหมือนกันเวลาเจอคนข้างนอก จะวิ่งหนีหรือวิ่งมาหลบหลังเราๅ เกาะขาบ้าง ให้อุ้มบ้าง แล้วก้อไม่พูดคะ คนขออุ้มก้อไม่ให้อุ้ม ร้องเลยจ้า

VIP Member

ปกติคะ วิธีแก้คือแม่ต้องพาน้องออกบ้านบ่อยๆให้เจอคนอื่นด้วยน้องจะได้ชินจะได้ไม่กลัวคนที่ไม่พุดน้องอาจจะกลัวและไม่กล้าคะ

เขาตื่นเต้นเจอคนแปลกหน้าปะคะ

แต่ตอนเช้าน้องจะอยู่กับพี่เลี้ยง ก็จะมีเด็กคนอื่นประมาณ1-2คน แต่พอน้องเริ่มโต เริ่มเงียบ เขิลๆ เอาแต่ยิ้ม

เขาอาจจะเขินค่ะ