6 ตอบกลับ

นมแม่ไม่พอหรือป่าวคะ น้องถึงไม่หายตัวเหลือง แม่บ้านนี้ตอนคลอดน้องใหม่ๆน้องก็ตัวเหลืองค่ะ อยู่ในตู้อบ 5 วัน 5 คืนเลยค่ะ เพราะนมแม่ไม่พอ แม่ก็เลยแอบเสริมนมผงในน้องช่วงวันที่ 4 ค่ะ พอวันที่ 5 อบอีกวันก็ได้ออกเลย (คุณหมอเอาตู้อบกับน้องมาให้แม่ดูกันเองที่ห้องค่ะก็เลยให้แอบทานนมเสริมได้) เพราะสารเหลืองจะขับออกมาทางฉี่และอึ๊ พอกลับบ้านแม่ก็ยังเสริมนมผงช่วงหนึ่งค่ะ กลับไปตรวจก็ไม่พบสารเหลืองแล้วค่ะ ตอนนี้นมแม่มาเยอะ ให้นมแม่อย่างเดียวแล้วค่ะ คุณแม่ต้องให้น้องทานนมเยอะๆนะค่ะ ตากแดดอ่อนๆ น้องจะได้หายค่ะ ขอให้น้องหายไวไวค่ะ สู้ๆนะค่ะ ✌🏻

🤗🙏🙏

ก็อยู่ตู้อบแล้วนิคะ ทำอะไรไม่ได้หลอกคะ จนกว่าลูกจะหายตัวเหลือง ถึงได้กลับบ้าน อีกอย่างพยาบาลคุณหมอไม่ให้คุณแม่ทำอะไรแน่นอน นอกจากส่งนมที่ปั้ม ให้นมลูกเอง กับจับมือ หรืออาจได้อุ้ม แค่นั้น

อ้อ เอาลูกไปรับแสงแดดตอนเช่าก็ช่วยได้นะ จะได้วิตามินจากแสงแดด

อยู่ในมือหมอ อย่าเป็นกังวลเลยค่ะ คุณแม่ต้องอดทน ใจเย็น เราเข้าใจความรู้สึกเมื่อเห็นลูกร้องไห้ เป็นกำลังใจ ทุกอย่างต้องดีขึ้นค่ะ

ให้กินนมแม่เยอะๆ ไม่ต้องให้กินน้ำนะค่ะ ช่วงเช้าก็ตากแดดอ่อนๆค่ะ บ้านนี้ก็เป็นเข้าออก ร.พ หลายรอบ ตอนนี้หายแล้ว

ขอบคุณคะ

เหนเขาบอกมาว่าให้น้องกินนมเยอะๆน้องจะได้ฉี่บ่อยๆจะได้หายเหลืองเรวๆค่ะ

ใช้คะ

ถ้ากินนมแม่เยอะๆจะหายไปเองค่ะ อาบแดดตอนเช้าร่วมด้วยค่ะ