อาการที่อาจจะเสี่ยงต่อการแท้งลูก

วินาทีที่รู้ว่า "ท้อง" ดีใจมาก เพราะรอเวลานี้มา 1 ปี 1เดือน หลังจากที่ตรวจขึ้น 2 ขีด รู้ตัวว่าตั้งครรภ์คือวันพุธที่ 18 ธันวาคม62 แต่หลังจากที่ทราบว่าตั้งครรภ์ วัยเสาร์กลางคืน เราก็มีอาการปวดหน่วงช่วงบริเวณท้องน้อย และมีเลือดออกเป็นก้อน ตอนนั้นไม่เอะใจ เพราะ ผู้ใหญ่บอกว่าเลือดล้างหน้าเด็ก แต่อาการปวด และเลือด ออกมากกว่าเดิม เรารู้สึกไม่สบายใจเลยบอกสามีให้พาไปโรงพยาบาล ในวันอาทิตย์ที่ 22 ธันวาคม62 หมอให้ตรวจปัสสาวะ ผลออก2ขีด แต่อัลตราซาวด์ไม่เห็นถึงการตั้งครรภ์ หมอบอกว่า ตัวอ่อนอาจจะอ่อนมากๆ หรือตัวอ่อนหลุดไปแล้ว เนื่องจากไม่มีอะไรเลย วินาทีนั้น จิตตกมาก ซบลงไปที่หมอ และหมอบอกว่าอาจจะตัวอ่อนมากๆก็ได้ เดียวพรุ่งนี้อัลตร้าซาวด์อีกครั้ง และสุดท้ายหมอซาวด์ ผลวันนี้ คือ ตัวอ่อนหลุดไปแล้วนะคะ สิ่งทำได้ตอนนี้คือ การยอมรับ ไม่มีใครอยากให้การสูญเสียเกิดขึ้น แต่เมื่อเกิดขึ้นแล้ว เราต้องทำใจยอมรับ ยังมีคนอื่นๆ ที่เป็นเหมือนกับเราอีกมากมาย การที่เราจะไปจมอยู่กับมัน มันไม่ทำให้อะไรดีขึ้นเลย สู้ต่อไป และทำให้ดีที่สุด เท่าที่เราจะทำได้ เป็นกำลังใจให้คุณแม่ที่ผ่านการแท้งลูกทุกคนนะคะ -----แต่วันนี้แม่มีคำถาจะมาถามผู้รู้ด้วยนะคะ ก่อนหน้านี้แม่ไม่ได้กินโฟลิก อยากทราบว่า แม่ๆท่านไหนที่กินโฟลิกก่อนวางแผนมีน้องบ้างค่ะ แล้วกินยี่ห้ออะไรกัน?

1 ตอบกลับ

เสียใจด้วยนะคะแม่ ควรกินโฟลิคก่อนปั๊มลูก 3 เดือนนะคะ ยี่ห้อไหนก็ได้ค่ะ ซื้อในร้านขายยาได้เลย บ้านนี้กินยี่ห้อ Blackmore's ค่ะ

ขอบคุณมากนะคะ