รีวิวฉีดวัคซีนCoVid-19 Astrazeneca

วันนี้แม่จะมารีวิวการฉีดวัคซีนของแม่นะคะ สืบเนื่องจากปัจจุบัน โควิด19 ในไทยระบาดหนักมากจริงๆ ยอดคนติดต่อวันหลักหมื่น เสียชีวิตหลักสิบถึงร้อยตลอดเลย และเพื่อนๆในเฟสบุคของแม่ที่กำลังท้องอยู่ก็ติดโควิดกันจำนวนเยอะมาก แม่เลยคุยกับอิพ่อว่า อยากฉีดวัคซีน ส่วนตัวแม่ท้องตอนนี้ 26 สัปดาห์ค่ะ ประจบเหมาะกับได้เห็นข่าวว่าคนท้อง 12 สัปดาห์ขึ้นไปสามารถwalk in เข้าฉีดวัคซีน AZ ได้ แม่เลยไม่ลังเลเลยค่ะ แม่เลือกไปฉีดที่เดอะมอลล์บางกะปิ สถานที่ฉีดอยู่ชั้น4 กดลิฟขึ้นไป ออกจากลิฟเจอเลยค่ะ เจ้าหน้าที่บริการดีมากค่ะ การจัดการรวดเร็ว เว้นระยะห่างดี มีเจ้าหน้าที่จัดคิวให้ ไม่เละเทะค่ะ ตอนรอคิวลงทะเบียนแยกเป็นแถวหมวดหมู่ชัดเจนค่ะ 📌สิ่งที่แม่ต้องเตรียมไป คือ บัตรประชาชน สมุดชมพู(เผื่อเจ้าหน้าที่ขอดูค่ะ) ปากกาส่วนตัว(ไว้กรอกข้อมูลก่อนฉีดค่ะ) 📌 แม่เข้ารับการฉีดวัคซีนเมื่อวันศุกร์ที่23 กค 64 ค่ะ ก่อนไปฉีดกินข้าวเช้าเรียบร้อย ดื่มน้ำเยอะกว่าปกติ แม่ได้ฉีดประมาณ 09.40ค่ะ ดูอาการหลังฉีดเสร็จ10.18 น.และรอใบนัดฉีดเข็มที่2 วันที่15 ตุลาคม 64 หลังจากนั้นกลับบ้านมาจิบน้ำตลอดเวลาค่ะ เพราะเห็นรีวิวก่อนไปฉีดและหลังฉีดเนี้ยให้กินน้ำเยอะๆ กลับมาบ้านใช้ชีวิตปกติมากค่ะ พอตกดึกยาพาราอิแม่หมด ไม่ได้กินดัก อาการปวดเนื้อปวดตัวมาเลยค่ะ อ่อนแรง รู้สึกหนาวๆ กระหายน้ำ หายใจถี่ พลิกตัวไปมาทั้งคืนเลยค่ะ นอนหลับไม่สนิท ยอมรับว่าไม่สบายตัวมากๆค่ะ ส่วนลูก ลูกดิ้นตลอดค่ะตั้งแต่หลังฉีดวัคซีนมา ดิ้นแรง โก่งตัว ปุ้กปักๆ ปกติทุกอย่างค่ะ วันเสาร์ 24 กค 64 -ได้กินพารา1เม็ด นอนพัก อาการทุกอย่างหายค่ะ เหลือแค่หนักหัว ปวดหน่วงแขนข้างที่ฉีดยา ลูกดิ้นตลอดค่ะ ปกติ วันอาทิตย์ 25 กค64 -ตื่นมาไม่มีอาการอะไรแล้วค่ะ เหลือแค่ปวดแขน ลูกดิ้นตลอดค่ะ ปกติ ปลุกแม่ตื่นทุกเช้าเลย555 ปล.อาการหลังฉีดของแต่ละคนไม่เหมือนกันนะคะ เรามารีวิวในแบบของเราที่เป็น และ อยากเป็นอีก1รีวิวให้แม่ๆได้อ่านกัน ส่วนเรื่องการตัดสินใจฉีดไม่ฉีด อยู่ที่วิจารณญาณของคุณแม่ค่ะ สุดท้ายนี้ ขอให้คุณแม่ทุกคนมีสุขภาพแข็งแรง ผ่านพ้นช่วงโควิด19 ไปอย่างราบรื่นนะคะ สู้ๆค่ะ💓 📍อัพเดทวันที่29 กค 64คะ📍แม่มีนัดตรวจครรภ์วันที่27 กค 64 กับคุณหมอ คุณหมอซาวเบบี๋แล้วแข็งแรงดีค่ะ จาก3วันแรกนับจากที่ฉีดวัคซีนจนถึงวันนี้ เบบี๋ดิ้นปกติทุกวันค่ะ แม่ก็ไม่มีอาการอะไรเลยใช้ชีวิตปกติค่ะ ขอบคุณแม่ๆทุกท่านที่มาเล่าประสบการณ์นะคะ🥰

38 ตอบกลับ

เราก็ฉีดAZเหมือนกันฉีดตอน35+1ไข้ขึ้นวันแรกกับปวดแขนนอกนั้นปกติ ฉีดแม่ลูกก็ได้ด้วย สู้ๆนะค่ะเราเป็นคุณแม่ยุคโควิดที่ต้องสตรองค่ะ แนะนำให้ฉีดค่ะเพื่อลูก

ฉีดเข็ม 1 sv มาแล้วค่ะ เป็นหวัดเล็กน้อย กำลังจะเข็มสอง az 19 สิงหา เป็นสูตรไขว้ ยังไม่ค่อยเห็นข้อมูลคนท้องเลยค่ะ แอบกังวล 28w ค่ะ

ของเราคุณหมอนัดฉีดเข็มแรก ซิโนแวค เข็ม2แอดต้าซิเน่ก้า เรายังตัดสินใจไม่ได้เลยว่าจะฉีดดีไหม ขอคำปรึกษาหน่อยค่ะ

เราไม่ฉีดคะ ประกันสังคม เข็มที่1 ซิโนแว๊ค เข็มที่2 แอสตร้า เลยบอกสละสิทธิ์ไปคะ

ฉีดที่เดียวกัน เลย อาการเหมือนกันด้วยค่ะตอนกลางคืนนอนไม่สบายตัวกินพาราดักไว้ก่อนนอน ลูกดิ้นปกติค่ะ

เพิ่งฉีดมาคะได้ฉัดของซิโนฟาร์ม อาการปวดแขนนิดนึงแระมาน30นาทีก็หายแต่คอแห้งหิวน้ำบ่อยและง่วงนอนคะ

ใช่คะบางคนไม่เหมือนกันแต่ยุคนี้ถ้าไม่ฉีดเสี่ยงมากๆจริงฉีดไว้อย่างน้อยติดมาก้อลดการเสียชีวิตคะ

ขอบคุณที่แชร์นะคะ​ ลังเล​อยู่​ กลัวหลายอย่าง กลัวลูกจะมีผลกระทบ กลัวมีผลหลังคลอดอีก​ เห้อออ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะคะ กำลังจะไปฉีดพอดีค่ะ

ไปฉีดมาเมื่อวานค่ะ แขนข้างที่ฉีดคือระบม ไข้ขึ้นจนวันนี้ มีอาการปวดหัวกับปวดแขน

ฉีด AZ ตอน 22 วีค ค่ะ มีอาการไข้อยู่ 2 คืน เมื่อยล้าตามตัว ส่วนน้องดิ้นปกติค่ะ

ขอบคุณที่แชร์นะคะ เราก็ยังไม่ฉีด แถมเป็นบุคลากรทางการแพทย์ด้วย 😅😅

ขอบคุณสำหรับประสบการณ์ นะค่ะแม่ขอให้ ปลอดภัยแข็งแรงนะค่ะ