5 ตอบกลับ

เช็ดด้วยน้ำปกติคะถ้าน้ำเย็นมากก็ใส่น้ำอุ่นไปหน่อย 1.ถอดเสื้อผ้าให้หมด เตรียมผ้า4ผืน 1ผืนชุบน้ำวางไว้หัว อีก2ผืนชุบน้ำเหน็บที่รักแร้ทั้งสองข้าง ผืนสุดท้ายชุบน้ำเช็ดตามตัวลูก เช็ดย้อนขึ้นจนไข้ลด ให้ตัวเย็น เสร็จแล้วไม่ต้องใส่เสื้อผ้ามิดชิดมากนะคะ ผ้าก็ไม่ต้องห่มมาก ให้อากาศระบายคะ

จร้า แม่บ้านนี้ใช้วิธีนี้ตลอด ลูกตัวร้อนเป็นไข้ไม่เคยถึงมือหมอคะ แม่จัดการได้

น้ำที่ไม่เย็นจนเกินไปค่ะ บ้านนี้ก็เพิ่งโดนมาเหมือนกันค่ะเมื่อวาน 2เข็ม ขาข้างละเข็ม บ้านนี้ชื้อแผ่นเจลแปะลดไข้มาไว้รอเลยค่ะ ถ้าเเผ่นเจลใหญ่ก็ตัดๆแบ่งๆ แปะตรงแผลฉีด แปะหัวด้วย ให้ยาลดไข้ด้วยค่ะ 2วันก็ดีขึ้นค่ะ

เช็ดตัวด้วยน้ำอุ่นค่ะ เพราะน้องยังเล็กเช็ดด้วยน้ำเย็นเดี๋ยวน้องจะหนาว

ต้องเช็ดด้วยน้ำอุ่น นะคะ เช็ดย้อนขน จะช่วยให้น้องไข้ลดไวค่ะ

เช็ดด้วยน้ำปกติค่ะ เช็ดด้วยน้ำอุ่นน้องจะตัวร้อนขึ้นค่ะ