3 ตอบกลับ

ลองให้ตอนหิวดูค่ะ เปลี่ยนขวดหรือยังคะ คอแคบ คอกว้าง เปลี่ยนจุกด้วย บางทีจุกไหลเร็วก็อาจจะสำลัก เลยร้อง ใจต้องแข็งด้วยค่ะแม่ อีกวิธีลองให้คนอื่นป้อนขวดดูค่ะ แม่ดูอยู่ห่างๆ เขาอาจจะได้กลิ่นแม่ คิดว่าแม่อยู่ใกล้ ก็เลยร้องไม่ยอมดูดขวดก็ได้ค่ะ

ของหนู6ขวบยังดูดขวดอยู่​ แต่ฝึกโดยการเอาขวดนมซ่อน​ เก็บให้หมด​ แล้วค่อยๆพูดกับเขาว่าขวดนมไม่มีแล้วลูกมีแต่หลอดดูดไปก่อนเนอะค่อยๆประเหราะ ค่อยๆบอกเขาค่ะ​ เวลากินอะไรที่เป็นน้ำพยายามหาหยอดให้น้องค่ะ​ แล้วน้องจะติดหลอดทมากกว่าขวดนม

ค่อยป้อนตอนเขาหิวๆค่ะ