40 ตอบกลับ

กินได้ค่ะ​เเต่​ชะอม​ เขาไม่ให้​กิน​

ชะอม​ช่วยเรื่อง​ขับถ่ายไม่ได้ช่วยให้ลูกได้รับสารอาหารนะค่ะ​ ที่จะช่วยให้ลูกรับสารอาหาร​ เช่น​ ผักคะน้า​ บ๊อคโคลี่​ กว่างตุ้ง ​ กล้วย​น้ำว้า​ นม​ น้ำเต้าหู้​ เนี่ยลูกได้รับสารอาหารเต๊ม​ๆๆ​

อยากกินมากๆเหมือนกันค่ะแต่คนแก่ห้ามไว้

บ้านนี้กินค่ะ แม่ซื้อจากตลาดมาให้กิน

VIP Member

ก็แค่ข้าวเหนียวคลุกไข่ปิ้งทำไมห้าม

คลอดยากค่ะ...เคยกินตอนท้อง8เดือนค่ะ

บ้านนี้ก็ไม่ให้กินค้ะ

เห็นแล้วอยากนำเด้แม่

บ้านนี้เพิ่งจะมารู้ว่าคนท้องห้ามกินข้าวจี่ คือไม่รู้จริงๆค่ะ ตอนท้อง3คนที่ผ่านมาทำกินตลอด โดยเฉพาะข้าวจี่ทาปลาร้า ตอนท้องคนที่3แม่ก็ทำให้กิน (คนอีสานค่ะ) แต่เพิ่งมารู้จริงๆว่าเขาห้าม เคยรู้แค่ตอนคลอดใหม่ๆเค้าไม่อยากให้กิน ว่าจะถ่ายยาก เพราะแผลยังไม่ดี

อยากกินก็กินเถอะค่ะ

น่ากินจังเลยคะะ

บ้านนี้ก็กินค่ะ