เจาะน้ำคร่ำ

วันนี้ตั้งใจไปเจาะน้ำคร่ำตามที่คุณหมอแนะนำ ช่วงรอตรวจกับหมอ พยาบาลก็มาถามว่าคุณแม่ค่ะ ถ้าผลตรวจทารกเป็นดาวซินโดรม คุณแม่จะยับยั้งการตั้งครรภ์มั้ยค่ะ ก็อึ้งไปเล็กน้อยแล้วตอบคุณพยาบาลว่าไม่ค่ะ คุณพยาบาลก็บอกว่าถ้าอย่างนั้นคุณแม่ก็ไม่ต้องเจาะให้เจ็บตัวหรอกค่ะ ถ้ายืนยันแบบนี้การเจาะน้ำคร่ำพูดง่ายๆๆๆ ก็คือเช็คว่าจะตั้งครรภ์ต่อ หรือจะทำแท้งนะคะ เอาแบบเข้าใจง่ายๆๆ คือตอนนี้อายุครรภ์ 18 สัปดาห์ บวกกับอายุคุณแม่ 42 ปี มีโอกาสเสี่ยงนะคะ แม่ๆๆ มีความคิดเห็นกันอย่างไรบ้างค่ะ เพราะให้มานอนตัดสินใจอีกรอบนะคะ ให้เจาะก่อนอายุครรภ์ 19 สัปดาห์ กว่าจะรอผลมาจาก ก.ท ก็ประมาณเกือบเดือนที่คุณพยาบาลแจ้งมา ส่วนคุณหมอเฉพาะทางวันนี้ไปผ่าคลอดด่วนไม่ได้พบค่ะ

93 ตอบกลับ

คุณหมอเคยแนะนำว่า ถ้าคิดว่าลูกจะออกมาเป็นอย่างไร ก็รับได้ทุกอย่าง ก็ไม่ต้องเจาะ ทำใจให้สบายจะได้ไม่ต้องกังวล แต่ถ้าเจาะแล้วเจอ เราตัดสินใจว่าจะยุติการตั้งครรภ์ ก็ควรจะเจาะคะ ลองคุยกับแฟน ปรึกษากันก็ได้คะ ว่าตกลงกันยังไง คุณแม่ก็จะได้สบายใจด้วย

เราอายุ 23 เปนธาลัสซีเมีย.. พ่อเปนพาหะ แต่ก้ตัดสินใจเจาะน้ำคร่ำเพื่อจะด้รุ้ว่าลูกแข็งแรงรึเปนโรค ผลออกมาลูกเปนแค่พาหะ เลยสบายใจขึ้นค่ะ แต่ผลกะทบของการเจาะหมอบอกว่าเสี่ยงแท้ง ใน 200/1คน แต่แค่แม่ทำใจหั้ยสบายปฏิบัตตามหมอแนะนำก้ผ่านไปด้วยดีค่ะ

จ้า สุ้ๆจ้า

เดี๋ยวนี้มีการตรวจหาดาวซินโดรมแบบใช้การตรวจเลือดของแม่ ทราบผลเพศลูกด้วย เป็นการตรวจแบบniffty คะ มีหลายบริษัทให้เลือก ราคาแตกต่างกัน รับรองผล 99% แต่ถ้าผลออกมาเป็นบวกก็ต้องเจาะน้ำครำ่ แต่อย่างน้อยเราก็ไม่ต้องเสี่ยงเจาะน้ำคร่ำแต่แรก

นี่เจาะเลือดตรวจคะ อายุ 40 ยังไม่มีลูกสักคนไปทำอิซี่มาท้องแรกลูกเสียตอน 5เดือน ท้องที่สองตอนนี้ได้หกเดือน ตรวจคะเพราะอายุมากห่วงลูกเราอายุมากแล้ว ถ้าเราเป็นอะไรไปใครจะดูแลลูกเรา ถ้าลูกพิการ ลูกมาก่อนคะ อันนี้ความคิดส่วนตัวนะคะ

คิดเหมือนกันเลยค่ะ กลัวว่าถ้าลูกไม่ปกติ ใครจะดูแลเค้า พ่อแม่ก็อายุเยอะแล้ว

ก็เสี่ยงจริงๆอย่างที่คุณพยาบาลบอกแหละค่ะ มีให้เลือก 2 ทางคือเจาะจะได้รู้ว่าลูกเป็นดาวน์ฯหรือไม่จะได้เตรียมใจ และเตรียมรับมือกับเขา หรือ อีกทางคือไม่เจาะ เพราะลูกเป็นอย่างไรเราก็รักค่ะ คิดดีๆค่ะคุณแม่เป็นกำลังใจให้นะคะ

มีที่ไหนค่าใช้จ่ายยังไงบ้างคะ บ้านนี้อายุ27 คะ ตอนนี้น้อง13w4d ซาวด์ทุกครั้งตอนพบหมอน้องแข็งแรงดีคะ ผลตรวจเลือดไวรัสทุกอย่างปกติ เพื่อนๆคนรุ้จักบอกไม่เสี่ยงก็ไม่ต้องตรวจแต่สามีอยากให้ตรวจคะ ถ้าของรัฐมีที่ไหนแนะนำบ้างคะ

ขอบคุณมากๆคะแม่😍🥰

เหมือนกันเลยค่ะหมอแนะนำให้เจาะน้ำคร่ำดูลูก แต่ยังไม่ได้เจาะเลยเห็นหมอพูดแว่วๆว่าจะส่งตัวไปเจาะน้ำคร่ำ แต่หมอถามแม่ก่อนว่าเคยเจาะไหม เลยตอบไปว่าไม่ค่ะ บ้านนี้พ่อกับแม่เป็นพาหะค่ะ อายุครรเท่ากันเลย

ขอบคุณมากๆนะคะ😊💓

เราอายุ40ก็เจาะค่ะเพื่อความสบายจัยแต่พยาบาลบอกว่าถ้าครวจเจอเราจะได้หาแนวทางก ารเลี้ยงดูที่ถูกต้อง เค้าเกิดมาเป็นลูกเราแล้วยังไงก็จะเลี้ยงเค้าค่ะแต่ตรวจแล้วปกติ แม่ไม่ต้องกังวลหรอกค่ะ

หนูอายุ38มีความเสี่ยงที่ต้องเจาะเหมือนกันค่ะแต่คุณหมอไม่บังคับแล้วแต่เราแต่ตอนนี้อายุครรภ์2เดือนต้องเจาะตอนสี่เดือนคุยกับแฟนแล้วตกลงว่าจะไม่เจาะถ้าเจาะก็มีความเสี่ยงแท้งเหมือนกัน

ความเสี่ยงแท้งมีน้อยกว่า ดาวซินโดรมนะคะ

ถ้าเจาะเลือดคุนพ่อกับคุนแม่เลือดปกติก้อไม่ต้องเจาะก้อด้ค่ะ ตอนแรกคุนหมอบอกให้เจาะเหมือนกันค่ะพอเอาสามีไปเจาะเลือดปกติทั้ง คุ่ตอนนี้ม่ต้องเจาะน้ำคร่ำแร้วค่ะ ตอนนี้อายุ36ค่ะ