ซุปผัก(น้ำสต๊อกผัก)

วัตถุดิบ 1. โครงไก่ 1 โครง/ กระดูกหมู 1/2 ก.ก. 2. หัวไชเทา 1 หัว/ มันฝรั่ง 1 หัว 3. แครอท 1 หัว 4. หอมหัวใหญ่ 1 หัว 5. ขึ้นฉ่ายฝรั่งหั่นท่อน 200 กรัม 6. น้ำเปล่า 2 ลิตร วิธีทำ 1. ปอกเปลือกผักที่เตรียมไว้ แล้วหั่นเป็นชิ้นพอคำ 2. จากนั้นหั่นก้านขึ้นฉ่ายเป็นท่อน ยาวประมาณ 1 นิ้ว 3. นำโครงไก่ลงไปต้มกับน้ำจนเดือด 4. ใส่ผักทั้งหมดลงต้ม จนเดือดอีกครั้ง 5. ลดไฟให้อ่อนลง และเคี่ยวจนผักสุกนุ่ม 6. กรองผักและเนื้อสัตว์ออกให้หมด แล้วพักน้ำซุปให้เย็น 7. เทน้ำซุปแบ่งใส่ถุงหรือกล่องทนความร้อน ขนาดเล็ก แล้วเก็บในช่องแช่แข็งจนกว่าจะใช้ทำอาหารในครั้งถัดไป #น้ำสต๊อกเด็กผักที่กรองออก คุณแม่สามารถ นำมาปั่นรวมกับข้าวตุ๋นและน้ำซุปให้ลูกรับประทานได้ วิธีเก็บน้ำซุป สามารถเทน้ำซุปแบ่งใส่ถุง หรือกล่องทนความร้อนขนาดเล็ก ก่อนเก็บในช่องแช่แข็ง เพื่อความสะดวกในการนำมาใช้การเก็บน้ำซุปในช่องแช่แข็ง สามารถเก็บไว้ใช้ได้ประมาณ 1 เดือน

ซุปผัก(น้ำสต๊อกผัก)
9 ตอบกลับ
เขียนข้อความตอบกลับ

ขอบคุณครับ น่าทานมากเลย

น่าทานจังเรยค่ะ

น่าทานมากกก

ขอบคุณ ค่ะ

น่าทานค่ะ

น่าทานค่ะ

VIP Member

น่ากินค่ะ

น่ากิน

น่าทานมากค่ะ