18 ตอบกลับ

ข้อมูลจากคุณหมอที่ศิริราช อาการตอด เริ่มประมาณ 15-16 สัปดาห์ขึ้นไป ถ้ารู้สึกไวกว่านั้น ไม่แปลก แต่ยังไม่ใช่ลูกตอดค่ะ มาจากมดลูกกำลังขยายตัว ((*จริงๆน้องดิ้นแล้ว แต่ยังเล็กมาก แม่ยังไม่สามารถรู้สึกได้จ้า*)) บ้านนี้เริ่มตอน 16 วีคจ้า ความรู้สึกแบบ.. บลึ้บๆ บลึ้บๆ 55555 ตอนนี้ 27 วีคแล้ว ยิ่งชัดเจนเลยค่ะ สังเกตการดิ้นจากหน้าท้องแม่ได้เลย ผิวหน้าท้องขยับให้เห็นเลยจ้า *คนส่วนมากรู้สึกกันหลัง 18 วีคจ้า **แต่ถ้าแม่หน้าท้องบาง จะรู้สึกได้ไวค่ะ ***ในทางกลับกัน ถ้าแม่หน้าท้องหนา ก็จะรู้สึกได้ช้าหน่อยจ้า อาจจะหลัง 20 วีคขึ้นไปจ๊ะ

ของหนูเอง18สัปดาแล้วไม่รู้สึกอะไรเลยคะหรือเป็นเพราะลูกตัวเล็กคะ ตอนไปหาหมอ หมอบอกว่าลูกหนูตัวเล็ก

ประมาณ 5 เดือนคุณแม่จะเริ่มรู้สึก แต่ถ้าท้องบางก้ออาจจะรู้สึกตอดๆก้อได้คะ

ของเราท้อง2 16สัปดาห์กว่าๆก็รุ้สึกลูกตอดทุกวันแล้วค่ะ 😊😊

ตอดตอน18-19วีค ดิ้นชัดเจนตอน21-22วีคค่ะ

เริ่มตอน 5 เดือนกว่าๆ ประมาณ 21w

4 เดือนกว่าก็มีตอดๆ แล้วคะ

3 เดือนค่ะ(ท้อง3แล้วค่ะ)

บ้านนี้เริ่มดิ้น21wค่ะ

ตอด16วีค ดิ้น20วีคค่ะ

16 w ตอดแล้วค่ะ