7 ตอบกลับ

น้องอายุเท่าไหร่คะ คุณแม่พาน้องหาหมอหรือยังคะ ใช้น้ำเกลือล้างจมูกลูกค่ะและก็ใช้กลั้วคอคือให้ลูกบ้วนปากด้วยนะคะ ถ้าน้องอายุมากกว่า 2 ขวบ แนะนำ ให้ใช้วิคทาอก คอ หลังและฝ่าเท้า แล้วสวมถุงเท้าก่อนนอน ค่ะ กลางคืนอย่านอนเปิดแอร์ให้ลูกนะคะ เปิดแค่พัดลมแผ่วๆก็พอค่ะ

น้องนอนแอร์หรือนอนพัดลมจ่อหรือป่าวคะแม่ พยายามอย่าให้น้องตัวเย็นค่ะ จะกระตุ้นให้ไอมากขึ้น ใส่เสื้ออุ่นๆ ให้น้องดื่มน้ำอุ่นเยอะๆ น้ำจะช่วยให้ชุ่มคอ ช่วยละลายเสมหะค่ะ ถ้ายังไม่ดีขึ้น แนะนำให้พาน้องไปหาหมอนะคะ

กินยาอะไรคะ แนะนำยาเฟลมเมก กินน้ำเยอะๆ และเวลานอนคุณแม่เอาวิกทาคอน้อง แล้วเอาผ้าอ้อมผูกคอไว้เลยค่ะ เราทำแบบนี้เวลาลูกไอ จะทำให้ไอน้อยลงมากค่ะ

เคาะหลังค่ะ บ้านนี้เคาะหลังค่ะบ่อยๆค่ะ เป็นหวัดใช้น้ำมันยูคาลิปตัสทาที่จมูกค่ะ

คุณแม่ต้องพาตัวน้อยไปหาหมอคะ

พาน้องหาหมอรึยังคะแม่

.